Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Review: ฤดูใบไม้ร่วงที่โตได เมื่อมหาวิทยาลัยถูกย้อมเป็นสีทอง  

สวัสดีค่ะ ตั้งกระทู้ในห้องนี้เป็นครั้งแรกเลย (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ก่อนนี้มาหาข้อมูลเที่ยวดูใบไม้เปลี่ยนสีในห้องนี้ไว้เยอะ นึกอยากมารีวิวบ้างแต่หาเนื้อหาเหมาะๆมารีวิวไม่ได้เลย ตอนนี้ได้จังหวะว่าเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาที่มหาลัยเป็นช่วงพีคพอดีเลยเก็บภาพมารีวิวค่ะ เผื่อใครแวะมาโตเกียวช่วงปลาย พย ถึง ต้น ธค จะได้มีอีกหนึ่งทางเลือกชมบรรยากาศใบไม้ร่วงกัน

ภาพส่วนใหญ่มาจากในบล็อคนะคะความละเอียดเลยจำกัด มีโพสในห้องไกลบ้าน กลุ่มย่อย @Japan ไปแล้วหนนึงด้วยค่ะ

---------------------------------------------

ถ้าใครคุ้นเคยกับประเทศญี่ปุ่นหรืออ่านการ์ตูนญี่ปุ่นมาพอควรน่าจะเคยผ่านหูชื่อ โตได กันบ้าง  โตได ย่อมาจาก โตเกียวไดงาคุ หรือ มหาวิทยาลัยโตเกียวนั่นเองค่ะ แคมปัสแรกที่เป็นแคมปัสหลักของมหาลัยคือ Hongo แคมปัส  ซึ่งสามารถมาได้หลายๆทางทั้งทางรถไฟ (Nezu station, Todai-mae Station, Yushima station, Hongo-sanchome station) หรือ นั่งรสบัสจากหน้าสถานี Ueno มาลงข้างในมหาลัยเลยก็ได้ค่ะ คนใช้บริการรถบัสนี้เยอะเพราะว่ามันผ่านหน้าโรงพยาบาลมหาวิทยาลัยโตเกียวพอดี

ที่แคมปัสนี้จะเป็นนักเรียนโตๆระดับโทและเอกกันซะมาก ดังนั้นบรรยากาศจะดูขรึมๆหน่อยไม่เหมือนทาง Komaba campus (อยู่ใกล้ๆชิบุยะ) ที่จะเป็นเด็กปริญญาตรีมาก ดังนั้นทางนั้นจะแต่งตัวกันสุดๆ อาหารตาทั้งนั้นเลยค่ะ ^_^

ภาพแรกนี้เป็นสัญลักษณ์ของมหาลัยและของแคมปัสหลักนี้นะคะ หอนาฬิกาที่อยู่ตรงประตูทางเข้าหลัก(Seimon 正門)ค่ะ เห็นคนญี่ปุ่นที่มาทัวร์กี่รายๆก็ต้องมาเก็บภาพที่ระลึกกับหอนี่ทุกรายเลย  มหาวิทยาลัยนี้เป็นอะไรที่ทัวร์คนญี่ปุ่นลงบ่อยมากค่ะเห็นทุกอาทิตย์ ทั้งเด็กม.ต้นม.ปลายมาทัศนศึกษากับทางโรงเรียน ทั้งทัวร์ผู้สูงอายุมาเที่ยวกันสารพัด เคยถามคนญี่ปุ่นคนนึงเค้าบอกว่า "ไม่ได้เรียนที่นี่แค่มีโอกาสได้มาเหยียบก็ยังดี"  อืม  แบบว่าคนญี่ปุ่นเค้าเป็นเอามากจริงๆกับชื่อ "โตได" นี่น่ะค่ะ

ใบสีเหลืองในภาพ คือ ใบของต้นแปะก๊วยนะคะ ซึ่งเป็นโลโก้ของทางมหาลัยค่ะ

จากคุณ : White Amulet
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 52 12:42:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com