Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@JAPAN@@@ REVIEW: ต้น KOKIA สีแดงๆน่ารัก อีกหนึ่งทางเลือกสำหรับฤดูใบไม้ร่วง && SHARING: แพลนดูทุ่งดอกไม้รอบๆโตเกียว ติดต่อทีมงาน

วนมาเกือบครบปีพอดีค่ะจากกระทู้สุดท้ายที่นี่ที่ตั้งรีวิวบรรยากาศใบแปะก๊วยที่มหาวิทยาลัยโตเกียว(โตได)ในช่วงที่เปลี่ยนสีพีคที่สุดจนเป็นสีเหลืองทองทั้งมหาลัย

ใบไม้ร่วงปีนี้กลับมาอีกครั้งค่ะ เห็นว่าที่ๆเพิ่งไปมาไม่ค่อยมีคนเคยทำรีวิวไว้เท่าไหร่(หรือเราอาจใช้คีย์เวิร์ดค้นหาผิดเองก็ได้)และไม่ค่อยเป็นที่รู้จักด้วย(ยกเว้นคนที่อยู่ญี่ปุ่นไปเลย) แต่ส่วนตัวคิดว่ามันสวยดีและเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่น่าสนใจมากสำหรับฤดูใบไม้ร่วง แถมยังเดินทางไม่ไกลนักจากโตเกียวด้วยค่ะ ไปเช้าเย็นกลับก็ยังไหว

กระทู้นี้ขอแบ่งเป็นสองส่วนนะคะ

1. ส่วนแรกจะรีวิวที่เที่ยวทางเลือกของใบไม้เปลี่ยนสีที่เราเพิ่งไปมา(แต่ไม่ใช่ใบเมเปิ้ลหรือใบแปะก๊วยที่คุ้นเคยกันนะคะ เป็นต้นอื่นค่ะ หน้าตาต่างไปจากใบไม้เปลี่ยนสีปกติที่เคยเห็นกันเลย เราก็เพิ่งรู้จักต้นนี้เมื่อปีก่อนเองค่ะ)

2. อีกส่วนตอนท้ายขอแปะเพิ่มเป็นแพลนส่วนตัวในการดูทุ่งดอกไม้ของเราในเดือนต่างๆ โดยที่สถานที่ดูอยู่ไม่ห่างจากโตเกียว สามารถไปกลับได้ไม่ยากค่ะ เท่าที่เคยหาข้อมูลมาสถานที่เหล่านี้ไม่ค่อยเป็นที่รู้จักนักสำหรับคนไทยที่มาเที่ยวกัน อาจจะเพราะว่าช่วงเวลาดู มันนอกฤดูหยุดของที่ไทยด้วย แต่ก็อยากขอแชร์ไว้นะคะ ใครมาแถวโตเกียวเดือนไหนจะได้หาอะไรดูได้ ไม่จำเป็นต้องออกไปไกลๆถึงฮอกไกโดค่ะ

กระทู้นี้พิมพ์ไปโพสไปคงช้าหน่อยนะคะ ประเดิมหัวกระทู้ด้วยรูปจากสถานที่ชมใบไม้แดงที่กำลังจะรีวิวค่ะ รายละเอียดว่ามันคือต้นอะไรกันบ้างจะอยู่ในความเห็นถัดๆไปนะคะ

ปล ใช้กล้อง DSLR Canon Kiss X3 นะคะ ภาพถูกแต่งบ้างตามสมควร แต่ไม่ถึงขนาดเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือเมื่อเทียบกับต้นฉบับค่ะ

จากคุณ : White Amulet
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 53 11:02:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com