CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

Flight Report Thai Airways' Royal First Class A340-600 BKK-NRT

'หวัดดีครับทุกท่าน ทั้งที่ติดตามชมมาตลอดและเพิ่งหลงเข้ามา อิ อิ
    ผมรีบนํารีวิวกับการบินไทยเครื่องใหม่นี้มาให้ชมกันก่อน
    ส่วนเส้นทางอื่นๆสายการบินอื่นๆก็คงจะทยอยออกมาหลังปลายเดือนนี้อะครับ
    เพราะอย่างที่บอกไว้ว่าสุดสัปดาห์หน้าก็เดินทางอีกแล้ว
    หลังจากที่ได้นั่งชั้นหนึ่งบน 346 แล้วไม่อยากจะนั่งชั้นหนึ่งบน 7441 สุดสัปดาห์ที่จะถึงนี้เลย
    แต่ไม่เป็นไรครับเพราะเป็นตั๋วรีวอร์ดที่ได้จากการแลกไมล์มา...แฮ่ะๆ

การเดินทางครั้งนี้ความจริงแล้วจะไปฝั่งตะวันออกของเมกาอะครับ
    ผมเลือกที่จะเดินทางโดยนั่งชั้นหนึ่งไปฝั่งตะวันตกแล้วต่อด้วยชั้นประหยัดภายในอีก 2 เซคเตอร์
    แทนการนั่งชั้นธุรกิจไปฝั่งตะวันออกแล้วนั่งชั้นประหยัดภายในอีก 1 เซคเตอร์
    (คือว่ายังไงก็ต้องนั่งชั้นประหยัดภายในอยู่ดี นั่งไปฝั่งตะวันตกค่าตั๋วถูกกว่าด้วย)
    แรกเริ่มเดิมทีผมซื้อตั๋วราคาปกติขาไปชั้นหนึ่งขากลับชั้นธุรกิจไว้
    แต่การบินไทยมีการเปลี่ยนตารางบินใช้ 346 บินเส้นทางแอลเอหลังวันที่ 1 มกรานี้
    รวมถึงไม่อยากนั่งชั้นธุรกิจบน 7441 เหมือนที่เคยนั่งครั้งก่อน
    ผมเลยออกตั๋วใหม่เปลี่ยนขากลับเป็นชั้นหนึ่งหลังปีใหม่จะได้นั่งไฟล์ทระยะยาวบน346 ด้วย
    คิดหนักเหมือนกันครับเพราะชั้นธุรกิจไฟล์ทตรง 345 ก็น่าสนใจไม่น้อย
    แต่กิเลสและความโลภในโบนัสไมล์ก็เลยเลือก 346 โดยปริยาย
    ปัญหาที่ตามมาก็คือผมจะต้องหาตั๋วออกจากเมกาและกลับไปใหม่อีกทีช่วงปลายปี
    (บังคับตัวเองไปในตัวให้ต้องไปเที่ยวเมกาช่วงปีใหม่อีก...เฮ้อ)
    แต่ก็หาตั๋วรีวอร์ดจากไมล์ของเพื่อนจนได้(ติดหนี้บุญคุณมันอีกแล้ว...ทดแทนไม่เคยหมด อิ อิ)
    เลยได้ทดลองนั่ง NW ครั้งแรก แถมเป็นเส้นทางระยะไกลสุดที่ผมเคยนั่งบน 744 อีกด้วย
    (เคยนั่งไกลสุดแบบไม่หยุดพักเลยคงเป็น 744 SIN-LHR)
    ค่อนข้างประทับใจในที่นั่ง คุณภาพและบริการ(ของป้าๆ)ของ NW มากทีเดียว
    แต่คงจะหาโอกาสนั่งเองยากทีเดียว เพราะเส้นทางรวมถึงโปรแกรมสะสมไมล์ไม่เหมาะกับผม

การเดินทางครั้งนี้มีตัวเลือกระหว่างนั่ง 7441 ตลอดไปถึงแอลเอ(แวะพักเครื่องที่คันไซ)
    หรือนั่ง 346 ไปโตเกียวแล้วต่อเครื่องโค๊ดแชร์กับ UA ไปซานฟรานฯ
    คิดหนักเหมือนกันครับเพราะไม่อยากนั่ง UA เท่าไหร่นัก
    เพราะเป็นที่รู้ๆกันว่าชั้นพรีเมียร์ UA นั้นเต็มไปด้วยพนักงาน(สวัสดิการสายการบินดีเยี่ยม อิ อิ)
    หรือไม่ก็สมาชิกชั้นสูงที่ได้รับการออปอัพเป็นส่วนใหญ่
    รู้สึกไม่คุ้มค่าเท่าไหร่นักถ้าต้องจ่ายตังค์นั่งชั้นพรีเมียร์เอง
    แต่เนื่องด้วยอยากนั่ง 346 รวมถึงที่นั่งชั้นหนึ่งสูทของ UA ไม่เลวร้ายมากนัก
    ผมเลยเลือกเดินทางด้วยเส้นทางหลังแทน
    (ไม่ต้องกังวลนะครับ ผมซื้อตั๋ว UA ในชื่อโค๊ดแชร์การบินไทย ดังนั้นเงินทองไม่รั่วไหลแน่นอน...แฮ่ะๆ)
    นั่นคือที่มาทั้งหมดของการเดินทางในครั้งนี้ครับ
    เดินทางไปด้วยกันกับบริการชั้นหนึ่งบน 346 ของการบินไทยครับ

Welcome Aboard !

PS.

บอร์ดดิ้งพาสสีสันใหม่รับกับเครื่องใหม่ดูสวยดีครับ
    แต่ว่าเลาจ์อินวิเทชั่นพาสยังเป็นสีทองรุ่นเก่าอยู่

จากคุณ : WONDERFUL_DAY - [ 8 ส.ค. 48 08:25:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป