Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สำหรับมือใหม่ครับ - - - - วิธีเก็บรักษากล้อง - - - - - ด้วยเงินเพียง 430 บาท

.
    .
    .

ว่าไปแล้ว ก็เหมือน เอามะพร้าวห้าว มาขายสวน

เพราะ ผมเองก็ได้อ่าน และทำตามวิธีนี้

จากกระทู้ ของน้าๆ หลายๆ ท่านที่เคยแนะนำไว้เหมือนกันครับ

.
    .
    .

กระทู้นี้จึงเหมาะสำหรับ มือใหม่  +  น้าๆ ที่ยังไม่ทราบ

หรือ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ที่ค่อนข้างละเอียดหน่อย

มาเริ่มกันเลยครับ ..

.
    .
    .

ข้อมูล  :  หากผิดพลาดอย่างไร .. หรือน้าๆ ท่านไหน อยากแนะนำเพิ่มเติม  ได้เลยนะครับ  

: )

.
    .
    .

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -- - - - -

เท่าที่ลองหาข้อมูลดู ..  เห็นเค้าว่ากันว่า

ความชื้น ที่เหมาะกับกล้องคือ

40%   + - 10  

แต่ของผมเอง เก็บไว้ที่  45%  

เนื่องจาก ได้ยินว่า หากความชื้นต่ำมากๆ จะทำให้ยาง เสื่อมได้

การเก็บกล้องโดยรักษา ให้ความชื้นค่อนค้างคงที่ได้

ก็คงต้องเก็บในกล่อง ... โดยมีอุปกรณ์ดังนี้

ปล.  เนื่องจาก กระทู้นี้เป็นการเก็บรักษากล้องแบบประหยัด  เลยใช้ อุปกรณ์ ที่ราคาค่อนข้างถูกครับ
    หากใคร มีงบประมาณ มากหน่อยก็ปรับเปลี่ยนตามความเหมาะสมครับ

.
    .
    .

จากคุณ : A r t F u l l Y - [ 5 มี.ค. 50 22:26:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom