Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

### บทเรียน Photoshop ฉบับมือใหม่สอนมือใหม่ : การแก้ไขเส้นขอบฟ้าเอียง ###

พอดีเห็น Summer ไปเที่ยวกัน คงมีโอกาสได้เที่ยวทะเลกันบ้าง เวลาถ่ายภาพทะเล (หรืออื่นๆ) ก็คงจะมีหลายๆภาพที่มีเส้นขอบฟ้ามาให้เห็น แต่แล้วเจ้ากรรม มือใหม่อย่างผมก็ลืมดูถ่ายแล้วเส้นขอบฟ้าเอียงประจำ ... ทำไงล่ะทีนี้ จะให้ข้ามน้ำข้ามทะเลกลับไปคงไม่ได้แล้ว ... มาถึงขั้นตอนการแก้ไขแล้วล่ะ "โฟโต้เฉาะ (Photoshop)" ช่วยท่านได้ครับ ...
           ... พอดีสืบเนื่องจากกระทู้ก่อนของคุณ คุงหลุง เกี่ยวกะการถ่ายภาพติดเส้นขอบฟ้า ก็ต้องออกตัวก่อนครับว่าผมเป็นมือใหม่เหมือนกัน (เพิ่งซื้อ DSLR มาตอนก.พ.ปีนี้เอง) ไม่ได้มีความรู้มากมายอะไร แต่คิดว่ามือใหม่ด้วยกันคงต้องมีปัญหาแบบเดียวกันแน่ๆ สิงห้องนี้มาตั้งนาน ทำประโยชน์ให้ห้องโอลี่บ้างซักที เอิ๊กๆ
             เรื่องเส้นขอบฟ้าแรกๆผมก็เป็นครับ ตอนนี้เลยต้องหมั่นสังเกตก่อนกด shutter ตลอด (แต่ตั้งใจกดแล้วบางภาพยังเอียงนิดๆเลย ปกติผมใช้ไอ้จุดๆโฟกัสมาช่วยทาบให้ตรงอ่ะ เหอๆๆ (แต่ E-3 ก็ดีตรงช่องมองภาพใหญ่ เล็งง่ายครับ) แต่ถ้ากดมาแล้วมันเอียง ก็มีวิธีแก้ไข้เหมือนกัน ปกติผมจะใช้ โฟโต้เฉาะ (Photoshop) มาเอียงรูปกลับครับ

จากคุณ : hoshi - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 17:16:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom