Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะซื้อ leica M6 กับ Zeiss Ikon Zm ขอคำแนะนำครับ

หลังจากปล่อยเลนส์ดิจิตอลไปพอสมควร เพราะขี้เกียจแบก ตอนนี้ มีงบลับอยู่ประมาณ 7 หมื่น +นิดหน่อย
    ตั้งใจว่าจะเอา rengefinder + 35mm Summicron ไว้ใช้ อยากขอคำแนะนำระหว่าง leica M6 กับ Zeiss Ikon Zm
    เคยจับ M6 ฟิลลิ่งดีมาก แต่เคยเห็นความเห็นว่าว่า Zeiss ใช้สะดวกกว่า เพราะใส่แว่น แต่ไม่รู้ว่าจะไปหาลองที่ไหน
    Bessa เคยลองแล้ว แต่คิดว่าตัดใจไป M ดีกว่า ไม่ค่อบชอบรูปทรง แล้วส่วนตัวก็มองว่า M มัน lifetime ปล่อยได้สะดวกกว่า
    หรือว่าถ้านับว่าใช้สะดวก เทียบ Zeiss กับ  Bessa R2A ในกรณีอยากจะใช้ AE คิดว่าเป็นยังไงครับคุ้มค่าค่าตัวมั้ย ถ้าใช้งานประจำวันไม่เน้นเก็บ
    อีกอย่างกรณีบิดจากอีเบย์ M6 คิดว่าคุ้มค่าเสี่ยงมั้ยครับในราคาประมาณ $1200-1500 แต่ก็อยากได้กล่องด้วย
    น่าจะดู serial ประมาณไหนครับส่วน Zeiss ของใหม่ในอีเบย์ก็ราคาประมาณนี้
    อีกอย่าง 35mm Summicron ดู serial ยังไงครับ ช่วยแนะนำมือใหม่เริ่มหน้ามืดด้วยครับ

จากคุณ : Rollo Tomassi - [ 16 มิ.ย. 51 10:26:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom