Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***ไขข้อข้องใจ*** ทดสอบ Sigma 10-20 F4-5.6 vs Sigma 10-20 F3.5ครับ  

สืบเนื่องจากตัวขี้เกียจจำนวนมากที่มันเกาะอยู่เต็มตัวผมไปหมด..ทำให้ไม่มีสมาธิทำงานซะเลย นั่งไปนั่งมา มองไปนอกหน้าต่างเห็นอากาศดี..ฟ้าใสไม่มีเมฆซักก้อน ก็เลยหาเรื่องอู้งานหนีออกไปถ่ายรูปซะเลย แต่ว่าจะถ่ายอะไรดีละเนี่ย ก็เลยนึกขึ้นได้ว่าน้องที่โรงเรียนพึ่งซื้อ Sigma 10-20 F3.5G ตัวใหม่มาพอดี ส่วนผมเองใช้ตัวเก่า F4-5.6 อยู่ งั้นก็ดีเลย ขอเอามาทดสอบให้หายข้องใจกันซะทีว่าตัวใหม่กับตัวเก่ามันต่างกันแค่ไหนยังไง... แต่ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า ผมเองก็ไม่ใช่โปรหรือผู้มีความรู้ด้านการถ่ายนภาพอะไรมากมาย งานนี้จึงเป็นการ Test แบบบ้านๆนะครับ อาจจะไม่ได้ถูกต้องตามกระบวนการซะทั้งหมด... หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับน้าๆชาวห้องกล้องที่กำลังสนใจในเลนส์สองตัวนี้อยู่นะครับ

สำหรับการทดสอบในวันนี้ ฝ่ายน้ำเงิน ผู้ท้าชิงตำแหน่งความเบี้ยว..ได้แก่... Sigma 10-20 F3.5 EX ส่วนฝ่ายแดงแชมป์เก่า.. Sigma 10-20 F4-5.6 EX ครับ ส่วนกรรมการตัดสินบนเวทีได้แก่ Nikon D90 อายุการใช้งาน 1.5 ปีครับ และมวยคู่นี้ไม่กัดฟันยาง (ทดสอบโดยไม่ใส่ filter หน้าเลนส์) นะครับ

ส่วนการตั้งค่าในกล้องตามนี้นะครับ
RAW/NEF
Picture Style: Standard
White Balance: Auto
D-Lighting: Off
NR: Off
Focus Mode/Area: AF-A/Single
Metering: Centre-Weighted (6mm)
ISO: 200
Exposure Mode: Aperture Priority (A)
Process: converted และ resized ด้วย Nikon ViewNX 1.2.2 ใส่ตัวหนังสือใน Photoshop 7.0 ไม่มีการ UTM หลังการย่อใดๆทั้งสิ้น (เพราะดึกแล้ว...ง่วงและขี้เกียจแล้วครับ)

และรูปที่ใช้เปรียบเทียบทั้งหมดถ่ายบนขาตั้ง Velbon Light 450-D ครับ (ขาตั้งอ้อนแอ้นไปนิด ไม่รู้จะมีผลกับภาพมั้ยนะ)

ทิ้งท้ายไว้นิดนึง ถ้าน้าๆเห็นว่าการทดสอบครั้งนี้มีประโยชน์ จะช่วยเอา link ของกระทู้นี้ไปแปะตามบอร์ดกล้องอื่นๆ ก็ยินดีนะครับ บังเอิญผมมี account เฉพาะของพันทิพที่เดียว เผื่อจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่กำลังตัดสินใจเลือกเลนส์สองตัวนี้นะครับ : )

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 53 15:25:39

จากคุณ : bankboop
เขียนเมื่อ : 4 มิ.ย. 53 02:07:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com