Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@ @ @ @ @ [มือใหม่ มือกลาง..มีเกร็ดความรู้มาฝากครับ] เรื่อง P e r s p e c t I v e D i s t o r t i o n ภาคปฏิบัติ @ @ @ @

สวัสดีครับน้าๆ วันนี้มีผลการทดลองเล็กๆน้อยๆมาฝากครับ เป็นเรื่องของ “มิติภาพ” ซึ่งได้จากเลนส์ระยะต่างๆกัน หรือที่เรียกในภาษาปะกิดว่า Perspective Distortion ครับ (ใช่คำนี้หรือป่าวเนี่ย..)

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า..ผมเป็นแค่คนที่มีกล้องแล้วก็ชอบถ่ายรูปคนนึง ความรู้มีบ้างนิดหน่อยตามอัตภาพ
เพราะฉนั้นถ้าผมพูดอะไรผิดหรือตกหล่นไป แย้งหรือเสริมได้ทันทีเลยนะครับ smile

อีกอย่าง ผมเดาว่าผมคงเขียนยาว ค่อยๆอ่านไป อย่าพึ่งขี้เกียจซะก่อนนะครับ haha

V
V
V
V

เข้าเรื่องเลยแล้วกัน

จุดเริ่มต้นคือวันเสาร์ที่ผ่านมา มีน้องที่รู้จักกันแล้วพึ่งหัดเล่นกล้องมานั่งคุยกับผม... คำถามหลักๆก็..

“ซื้อเลนส์ไรต่อไปดี??...  อยากถ่ายหญิงสวยๆละลาย..  50f1.8 ดีมั้ยพี่  แล้ว 85f1.8 ดีกว่ายังไง  หรือเอา 55-200 ดี ซูมได้ด้วย... แล้วทำไมพี่ต้องใช้กระบอกข้าวหลาม?!”

คำถามพลั่งพลูมาไม่ขาดสาย.. ผมก็เลยตัดสินใจคว้ากล้องพามันไปออกปฏิบัติการภาคสนามเลย.. ไปลองถ่ายรูปกันจริงๆเลยจะได้รู้กันไปว่าอะไรคืออะไร... และไหนๆก็ได้ผลการทดลองจริงมาแล้ว..เลยเอามาฝากน้าๆใน Pantip ด้วยเลยแล้วกัน...

ที่ผมบอกว่ากระทู้นี้สำหรับ “มือใหม่” และ “มือกลาง(บางท่าน)” เพราะจริงๆมันเป็นเรื่องที่สำคัญมาก.. มันเป็นการกำหนด character ของภาพถ่ายแต่ละภาพเลยเชียวล่ะ...แต่คนที่พึ่งหัดถ่ายรูปใหม่มักจะไม่ได้คำนึงถึงเรื่องนี้ ในขณะที่ผมเชื่อว่ามือเก่ามือเก๋านี้จะพิจารณาเรื่องนี้อยู่เสมอ...มั้ยนะ?! haha

ไม่เข้าเรื่องซักทีไอ้ตานี่
เอาๆๆ เข้าเรื่องๆๆๆ ..หยอกเย้า

**ยืมภาพจาก Nikon.com นะครับ

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

ผมเอาเนื้อหากับภาพตัวอย่างมาเพิ่มนิดหน่อยที่ คห.59 - 65 กลิ้งลงไปอ่านต่อด้วยนะครับ smile

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 53 20:19:59

จากคุณ : bankboop
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 53 09:17:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com