Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่า iso หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
ผมมือใหม่หัดขับ เพิ่งกลับมาจับกล้องฟิล์ม (ในรอบสิบปี เอ่อ ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้ถ่ายอะไรมากนะครับ)
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

1.การตั้งค่า iso ที่กล้อง ไม่ตรงกับค่า iso ของฟิล์ม (เค้ามีวิธีเรียกวิธีการแบบนี้หรือเปล่าครับ) ผลจะเป็นยังไงครับ
เช่น ฟิล์ม iso100 แต่เราตั้งทีกล้องเป็น iso200 (เห็นบางคนบอกว่าเกรนจะเยอะขึ้น บางคนบอกสีดำจะเข้มขึ้น?)

2.กรณีที่กล้องของเราไม่มี iso ที่สูงเท่ากับฟิล์มที่ใช้ เช่น กล้องตั้งiso ได้สูงสุดแค่200 แต่ใช้ฟิล์ม400
ผลจะเป็นเช่นไร มีผลต่อคุณภาพของรูปหรือไม่ครับ

3.ปกติเวลาเราเอาฟิล์มไปล้าง แล้วให้เค้าแสกนรูปให้นี่ ได้ไฟล์ขนาดเท่าไหร่ครับ ของผมได้ขนาด 1544x1024 ขนาด700กว่า kb รู้สึกว่ามันเล็กๆ เมื่อเทียบกับกล้องดิจิตอลอ่ะครับ หรือว่าเป็นปกติแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

3.

จากคุณ : กินผักเพื่อสุขภาพแข็งแรง
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 55 22:00:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com