Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาจัดอันดับ 10 Conductor ในดวงใจกันไหมครับ

เห็นห้อง Classical Music พักนี้เงียบเหงาเหลือเกิน เลยอยากจะตั้งกระทู้มา สร้างความคึกคักกันหน่อยครับ

ของผม 10 Conductor ในดวงใจก็มี

1. Wilhelm Furtwangler
    แผ่นโปรดก็คือ Beethoven's Symphony No.9 กับ Bayreuther นอกนั้นก็มี พวกเพลงของ Wagner ครับ แต่ Beethoven's Symphony No.9 ของท่านเวอรชั่นเดียวก็ทำให้ชนะใจผม ลอยลำมาอยู่ที่ 1 ทีเดียว
    2. Arturo Toscanini
    ชอบ Beethoven's Symphony No 7 กับ CBS ผลงานอื่นๆก็เยี่ยมครับ แต่หาแผ่นมาฟังยากเหลือเกิน
    3. Otto Klemperer
    ท่านนี้มีเยอะมากครับ ส่วนมากเป็น Symphony ของ Beethoven กับ Philharmonia O แต่ที่ชอบมากๆ ก็คือ Zauberflote ของ Mozart ผลงาน Klemperer นั้นเอง
    4. Sir John Barbirolli
    แผ่นเด็ดที่มีก็คือ Cello Concerto ของ Elgar ที่ประสานกับ Cello ของ Du Pre ไงครับ
    5. Sergiu Celibidache
    เคยชมการแสดงสด ของท่านมาแล้วเมื่อ ครั้งที่ท่านมาเมืองไทยเมื่อสิบกว่าปีก่อน เลยมีความประทับใจ ผมมีแผ่น Series ของท่านกะ Munchener PO เป็นกระบุงเลย แต่ชอบ  Beethoven's Symphony No.5 ของท่านครับ เหมือนที่บรรเลงที่กรุงเทพคราวนั้น
    6. Carlos Kleiber
    ของคนนี้มีแผ่นเดียวแต่ก็สุดรัก  Beethoven's Symphony No.5 กะ No.7 กับ Wiener PO นี่สุดยอดไปเลย แผ่นเดียวเกินพอ
    7. Karl Bohm
    ผมชอบ ผลงานของ Mozart ที่ Conduct โดย Bohm มาก โดยเฉพาะ Concerto เครื่องเป่าต่างๆ เช่น Flute&Harp, Basoon, Clarinet และ Horn
    8. Edward Elgar
    ต้องลองฟัง Violin Concerto ของแก ที่ Conduct เองบรรเลงร่วมกับ หนุ่มน้อย(ในตอนนั้น)อัจฉริยะ Yehudi Menuhin
    9. Goerg Solti
    คนนี้ต้อง Opera ครับ โดยเฉพาะ Carmen ของ Bizet
    10. Leonard Bernstein
    ต้อง Beethoven's Symphony No.9 อีกเช่นเคย ผมหมายถึง Version ที่เล่นตอนรวมประเทศ German ที่ Berlin ไงครับ Jewish มาฉลองให้ในการรวมชาติ ของ Germany หลังสงครามโลก สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 50 11:13:24

แก้ไขเมื่อ 18 เม.ย. 50 00:43:07

จากคุณ : Genzo - [ 18 เม.ย. 50 00:37:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom