Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

{{ ๑๐ หนังไทยยอดเยี่ยมประจำปี ๒๕๕๑ - Joblovenuk's List }}

.............ออกตัวก่อนนะครับว่าปีนี้เป็นปีที่ผมดูหนังไทยค่อนข้างน้อยถึงน้อยมาก เพราะฉะนั้นหนังบางเรื่องที่มีคุณภาพ มีคุณค่า มีชั้นเชิงทางศิลปะ ผมอาจจะตกหล่นไปบ้าง โดยเฉพาะหนังสารคดี หนังสั้น หนังทดลอง และหนังไทยที่ฉายตามเทศกาลหนังต่างๆ อาจจะไม่ได้เข้ามาร่วมอยู่ในลิสท์ของผม เพราะฉะนั้นส่วนใหญ่ในลิสท์ของผมจะเป็นหนังหาดูง่ายซะมากกว่า และไม่ใช่หาดูง่ายอย่างเดียว ส่วนมากก็จะเป็นหนังดูง่ายด้วย เพราะผมเป็นคนดูแบบไม่พกกะไดเข้าโรงหนังอยู่แล้วครับ และก็ไม่เคยติ๊สท์แตกประเภทต้องเชียร์แต่หนังคุณเจ้ย หรือหนังเป็นเอก อย่างที่บางคนกล่าวหาหรอกนะครับ !! เอาล่ะมาดูรายชื่อหนังไทยยอดเยี่ยมประจำปีของนาย Job กันเลยดีกว่าครับ

< ถูกใจเรื่องใหนก็แจก Give กันมาได้นะครับ ... อิอิ ...>

อันดับ 10 - หวานขม / Bittersweet

......เลือกยากสำหรับสองอันดับล่าง เพราะว่าไม่รู้จะใส่ชื่อเรื่องใหนเข้าลิสท์ดี มันดูพอๆกันไปซะหมด ไม่ใช่รักพี่เสียดายน้องนะครับ แต่ไม่รักพอๆกันหลายๆเรื่องเลยทีเดียว ลังเลระหว่าง ปิดเทอมใหญ่ กับ หวานขม แต่ตัดใจเลือกหวานขมดีกว่า ด้วยความลงตัวของเนื้องาน การตอบโจทย์ที่ค่อนข้างแม่นยำ และความเกี่ยวเนื่องของเรื่องราวที่เกาะเกี่ยวกันได้อย่างค่อนข้างดี มีหลายตอนในหนังชุดนี้ที่ผมหลงรัก แม้จะมีบางตอนที่ผมว่ามันดูเห่ยๆ แต่ภาพรวมถือว่าเป็นหนังสั้น 13เรื่องที่น่าพอใจครับ

http://www.pandagroup.pantown.com/

จากคุณ : joblovenuk - [ 5 ม.ค. 52 13:12:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com