Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ้มใจ ลูกตื่นกลางคืนบ่อยมากเลยค่ะ  

ตอนนี้ลูกได้ 5 เดือนกว่า ช่วงก่อนหน้านี้เค้าตื่นกลางคืนประมาณ 3 รอบ แต่ช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมาตื่นบ่อยมาก ประมาณ 7-8 ครั้ง ทำเอาไม่ได้นอนเลย คือว่าน้องเค้าจะนอนประมาณ 2 ทุ่ม แล้วตื่นอีกทีประมาณ 3-4 ชม มาทานนม ให้จากเต้า แล้วก็หลับต่อ จากนั้นประมาณ 2 ชั่วโมงก็ตื่นอื่น ก็ให้ดูดจากเต้าแล้วหลับต่อ คือคิดว่าเค้าไม่ได้หิวหรอกค่ะ แต่คงดูดแล้วหลับได้มากกว่า เพราะดูดแปปเดียวเองประมาณ 5 นาที แต่พอหลังจากนี้ดิค่ะ ตื่นเกือบทุกชั่วโมงเลย บางทีก็อุ้มกล่อมจนหลับ ถ้าไม่ยอมหลับก็ต้องให็ดูดเต้า คือเหมือนว่าช่วงนี้เค้ากระดื้บได้ ทำให้เวลานอนแล้วดิ้นไปด้านหน้า พอสุดเตียงกระตึ๊บต่อไม่ได้ก็เริ่มตื่น เราก็ต้องอุ้มกล่อมแล้ววางบนเตียงใหม่ ก็หลับได้สักชั่วโมง หัวก็ชนเตียงอีก ก็ต้องอุ้มมาใหม่อีกค่ะ สรุปเป็นอย่างนี้ร่วมๆ 7-8 ครั้งต่อคืน ทำให้เราอดนอนไปด้วยค่ะ

ไม่ทราบว่าอย่างนี้มีวิธีแก้ไหมค่ะ แล้วของคนอื่นเป็นกันไหมค่ะ เคยลองเอามานอนด้วยบนเตียงใหญ่ แต่ไม่ได้ผลค่ะ กระตึ๊บมาชนตัวเราเหมือนกันจนนอนไม่ได้ค่ะ

แล้วพอเค้าตื่นเราส่วนใหญ่เราให้ดูดจากเต้าเลย อย่างนี้จะทำให้เค้าเลิกนมมื้อดึกยากไหมค่ะ ช่วงกลางวันเราว่าน้องเค้าทานนมน้อยด้วยค่ะ เป็นคนทานยากมาก ต้องเคลิ้มจะหลับถึงยอมดูดค่ะ

ตอนนี้น้องจะตื่นประมาณ 6 โมงกว่า

7.30อาบน้ำ

8.30-9.00 เริ่มง่วง ให้ทานนม เติมไว้ 6 ออนซ์ กินได้  3-4 ออนซ์เอง
หลับประมาณ 45 นาที - 1 ชั่วโมง

12.00 เริ่มง่วงอีก ทานนม เติมไว้ 6 ออนซ์ บางทีกินได้ 4-5 ออนซ์
หลับอีกประมาณ  30 นาที

16.00 อาบน้ำ กินนมอีก ได้ปรมาณ4-5 ออนซ์
มีหลับอีกนิดหน่อย

19.30- 20.00 กินนม ประมาณ 4-5 ออนซ์ แลวนอนยาว ได้ 3-4 ชมค่ะ

หลังจากนั้นก็เป็นแบบที่บอก ตื่นบ่อย แล้วทานจากเต้า

ปล น้องทานนมแม่ล้วน ยังไม่ได้เริ่มใหอาหารเสริม กะให้ตอน 6 เดือนค่ะ

น้ำหนักไม่แน่ใจ ช่างตอน 4 เดือนได้ 6.4 โล ตามเกณ แต่ดูเค้าตัวเล็กค่ะ ไม่ทราบว่าของคนอื่นเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

แก้ไขเมื่อ 24 พ.ย. 52 21:01:55

จากคุณ : kokosung
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 52 21:00:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com