CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

@ @ ครัวแม่มิ้น @ @ ชวนหม่ำ "Mamon Cake"

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน  flower

เนื่องจากกระทู้คุณมาศที่เข้ามาถามถึงมาม่อนเค้ก
    ตรีก็พึ่งจะรู้จากกระทู้นี้แหล่ะค่ะ ว่าเจ้าขนมหน้าตาแบบนนี้
    เค้าเรียกกันว่า มาม่อน

แล้วบังเอิ๊ญ บังเอิญ แถวที่ทำงานก็มีขายพอดี
    ก็เลยไปซื้อมาลองชิมดูสักกะหน่อย ว่ารสชาดมันเป็นจะใด
    อืมมม ขนมเค้กไข่นี่เอง แต่อร่อยดีเหมือนกันแฮะ
    ดูเหมือนว่ากินแล้วจะไม่อ้วน เพราะมันเบ๊า เบา

แล้วตรีก็กะว่าจะทำ chiffon marble cake
    เห็นว่าคล้าย ๆ กันกะเจ้ามาม่อน ก็เลยทดลองทำมาม่อนก่อนดีกว่า
    เมื่อคืนดึกแล้วด้วย เดี๋ยวจะตื่นสาย เพราะเจ้า marble นี่
    วิธีการทำดูวุ่นวาย ๆ พอตัว

ขอบคุณคุณมาศที่ให้สูตรมานะคะ
    แต่ตรีเปลี่ยนวิธีการทำจากสูตรบ้างค่ะ (ระห่ำมาก ๆ ๆ)

มาดูกันว่ามาม่อนแบบของตรี หน้าตาจะเป็นมาม่อนหรือมาม่องนะคะ
    อิ อิ อิ อิ

จากคุณ : Triny - [ 9 ก.พ. 49 13:42:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป