CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

น้าน นาน นาน โพสต์ที กับ "Thai Traditional Milk Tea Cake" เค้กชาเย็น ที่กินแล้วไม่เย็นชา

สวัสดีครับ ปรกติผมไม่ค่อยโพสต์ดึกๆ แบบนี้ แต่วันนี้มันเหงาๆ ยังไงบอกไม่ถูกครับ เลยคิดว่าโพสต์หน่อยดีกว่า เผื่อจะหายเหงาบ้าง

เค้กนี้ได้แรงบันดาลใจจากหลายๆ คนครับ เริ่มจากคุณวี โสดในซอย ให้ผมโมเค้กชาเย็น โดยที่ผมเองก็ไม่เคยกิน แล้วคุณวีก็บรรยายลักษณะเค้กมาให้พอนึกภาพได้บ้าง

คนที่สองก็คือ น้องแพร ช็อคฯรีพับฯ ที่ส่งภาพสูตรเค้ก จากหนังสือพิมพ์อะไรสักอย่าง ก็เลยพอได้เห็นภาพมากขึ้น แต่สูตรนี่ก็ยังมั่วเองอยู่ดี เพราะอยากมั่วเอง เหตุผลมีเพียงแค่นี้ครับ แต่ก็ขอขอบคุณแรงบันดาลใจทั้งสองคนนะครับ

เป็นเค้กที่ไม่สวย แต่ก็อร่อยได้ใจผมไปเต็มๆ ครับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ที่ไม่ได้แต่งเค้กให้งามเหมือนครั้งก่อนๆ (ครั้งไหนฟระ ไม่เคยเห็นงามสักครั้ง) คราวหน้า ถ้ามีโอกาสคงได้ทำสวยๆ ครับ คราวนี้ทำดึกแล้ว ก็เลยได้แค่นี้เอง

จากคุณ : jumjee - [ 25 ก.ค. 49 23:53:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com