Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[เข้าครัว].......ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อ เมนูนี้อย่างไรดี ขอเรียกว่าเป็น "ไก่ย่างชนิดหนึ่ง" ละกันนะครับ << - - - - - - -

ขอเท้าความถึงที่มาของไก่ย่าง, ข้าวมัน และ พริกเผ็ด
    จานนี้ก่อนละกันนะครับ

อาหารจานนี้ มีที่มาจาก กรุง Paris ครับ !!
    เป็นร้านอาหารแห่งหนึ่งในย่าน Port Maillot
    โดยเจ้าของร้านเป็นคน African ที่ตัวอ้วนมากๆครับ
    ซึ่งข่าวล่าสุดนั้น เจ้าของร้านตัวจริงนั้นเสียชีวิตไปแล้ว

ตำนาน "ไก่ดำ" ซึ่งเป็นชื่อที่ เหล่าลูกเรือ ตั้งให้
    เวลาไปค้าง overnight ที่ paris ก็มักจะไปกินกันที่ร้าน "ไก่ดำ" นี้ เพราะรสชาติค่อนข้างถูกปากคนไทย
    คือ น้ำจิ้มพริกของเขาเผ็ดมากๆ ทำมาจากพริก Scotch Bonnet และ Habanero pepper ที่เผ็ดกว่าพริกขี้หนูประมาณซัก 5 เท่า และเผ็ดกว่า Jelapeno ซัก 8 เท่าครับ
    (อันนี้ผมวัดเองนะครับ อิอิ) ไก่ก็รสชาติดีไม่เหมือนใคร
    ข้าวมันก็ห้อมหอม

ส่วนที่ว่าเป็นตำนานก็เพราะว่าไก่ย่างสูตรนี้ ผมเองไม่เคยหากินได้ที่ไหนได้ พูดไปก็เหมือนเว่อร์นะครับ
    อาจจะเป็นเพราะว่าไม่มีใครทำมากกว่า และสำหรับผม
    มันค่อนข้างเป็นอาหาร "ไร้สัญชาติ" เพราะว่าใช้เครื่องปรุงที่
    ใช้ในอาหารหลายๆประเทศ ผสมๆกัน แต่รสชาติออกมาดีมากและไม่เหมือนอาหารชาติไหนเลย

...ผมเลิกพูดดีกว่ามั้ง ลองมาดูวิธีทำประกอบกับภาพกันได้เลยครับ

(เสริมนิด ที่เขาเรียก "ไก่ดำ" เพราะว่าเจ้าของร้านเป็นคนดำไงครับ แต่คิดค้นไก่สูตรนี้มาได้ โดนใจจริงๆครับ)

- - - - - - - -
    เริ่มแรกด้วย ภาพ เปิดตัว ตำนาน "ไก่ดำ"

จากคุณ : Calamity - [ 14 พ.ย. 49 20:27:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom