Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ ครัวแม่มิ้น @@ ชวนไปแอ่วเมืองเหนือกับ "มะมิ้น" กันค่ะ ^^ ตอนจบค่ะ{แตกประเด็นจาก D5022915}

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน flower

มาเที่ยวต่อกันนะคะ
    วันนี้จะพาไปกราบพระที่ "วัดพระพุทธบาทสี่รอย" ที่ต.สะลวง อ.แม่ริม เชียงใหม่กันค่ะ

วัดนี้ทางขึ้นหฤโหดมาก ๆ ๆ ทีเดียวเลยค่ะ
    เหมือนต้องบุกป่าขึ้นไป แบบไม่น่าเชื่อว่าจะมีวัดที่สวยงามมาก ๆๆ ถึงมากที่สุด อยู่บนยอดเขาแบบนี้นะคะ
    ... ใครมาเชียงใหม่ ตรีแนะนำให้ขึ้นไปสักการะเลยค่ะ สุดยอดดดดของความงามมาก ๆ เลยค่ะ

ตอนแรกตรีตั้งใจจะไปตั้งแต่ตอนเย็นวันก่อนหลังจากลงมาจากดอยอินทนนท์ แต่ขับรถไปได้ไม่ถึงครึ่งทาง
    .. ก้อปอดแล้วค่ะ ... เพราะเห็นทางขึ้น พร้อมกับดวงอาทิตย์ที่กำลังจะตก ... คิดได้อย่างเดียวค่ะ ว่าขาลงตอนค่ำอันตรายมาก ๆ ๆ แน่ ๆ
    วันแรกก็เลยต้องเปลี่ยนใจ ตั้งแต่ต้นทางเลยค่ะ

.. ปากทางขึ้นจะเลยตัวอำเภอแม่ริม มานิดหน่อยค่ะ
    ขับทางตรง (ตรงแบบคนเมาขีดเส้นนะคะ) ประมาณ 18 กิโล จะถึงวัดหนองก๋าย ซึ่งเป็นปากทางขึ้นไปวัดพระพุทธบาทสี่รอย
    ... และก็ขึ้นเขาไปอีกประมาณ 16 กิโลค่ะ ... ทางตัดผ่านป่าจริง ๆ ค่ะ ทางเล็กและคดเคี้ยวมาก ๆ ทีเดียวค่ะ แต่รถขึ้นไปไม่มากเท่าไหร่
    .. คาดว่าคงไม่ค่อยมีคนรู้จักค่ะ

แต่พอขึ้นไปถึงแล้วอเมซซิ่งไทยแลนด์มาก ๆ ๆ ค่ะ เป็นวัดที่สวยงามจับใจจริง ๆ ค่ะ

รูปแรกเป็นรูปที่ถ่ายตอนที่เปลี่ยนใจยังไม่ขึ้นไปวัดพระพุทธบาทสี่รอยค่ะ มีวัดสวยตามทางผ่านค่ะ
    ... ภาพแบบนี้ที่เค้าเรียกว่าเหมือนมีธรรมจักรใช่เปล่าค่ะ

จากคุณ : Triny - [ 6 ม.ค. 50 15:17:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom