Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ ครัวแม่มิ้น @@ บทเรียนที่ 1 การทำ "Butter Cake" พื้นฐานวิทยาศาสตร์กับการทำเค้ก ^^

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน flower

วันนี้ตรีขอมาปูพื้นฐานในกับคนอยากทำเค้กนะคะ
    อย่าถือว่าสอนเลยค่ะ ถือว่ามาแชร์ความรู้กันนะคะ ^^

ตรีทำเค้กมาได้ปีกว่า ๆแล้วค่ะ  เสียบ้างดีบ้างปนกันไป ^^'
    และด้วยความที่ไม่เคยเรียนทำเค้กจากที่ไหนมาก่อน
    ก็เลยเริ่มหัดทำเค้กจากในห้องเรียนพันทิปนี่แหล่ะค่ะ ^^
    ... ขอบคุณทุก ๆ ความรู้ค่ะ ขอบคุณจริง ๆ

พักหลังเลยอยากรู้ถึงหลักการจริง ๆ ของการทำเค้ก ว่าเค้กนี้ทำมาได้ยังไงน้อ ^^'
    ตรีเลยหาข้อมูลจากห้องสมุด google นี่แหล่ะค่ะ
    เลยรวบรวมข้อมูลมาให้กับเพื่อน ๆ ที่อยากทำเค้กเป็น หรือคนที่ทำเค้กเป็นแล้วก็อาจจะได้เพิ่มเติมขึ้นอีกนิดหน่อย

ตรีจบวิทยาศาสตร์มาค่ะ ... ชอบเคมีสุด ๆ
    แต่ดันเรียนคอมพิวเตอร์ซะนี่ -*-
    ไม่ไรเป็นค่ะ ... ตอนนี้ได้เป็นนักทดลองแล้วค่ะ ... ทดลองทำเค้กดีกว่า อิ อิ ทดลองเสร็จก็กินได้ ช้อบ ชอบ >.<

พล่ามมานานมาเริ่มบทเรียนแรกกันนะคะ ^^
    (อาจจะโพสต์ช้านิดนึงนะคะ ... เพราะว่าไม่ได้พิมพ์ข้อมูลไว้ล่วงหน้านะคะ ... ถ่ายทอดสดจ้า ^^')

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 50 13:59:56

จากคุณ : Triny - [ 10 ก.พ. 50 13:59:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom