Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

^_^.........ชวนทำคุ้กกี้ง่ายๆดัดแปลงจากสูตรญี่ปุ่น..........^_^

ปกติไม่ค่อยชอบกินคุ้กกี้ค่ะ  เลยไม่ค่อยได้ทำ  แต่เนื่องจากเห็นหลายๆคนในห้องนี้ทำออกมาน่ากินเหลือเกิน~~  กระตุ้นต่อมอยากทำค่ะ  เลยต้องมาหัดซะหน่อย  สูตรนี้ส่วนผสมไม่ยุ่งยาก  ทำง่ายๆ  แต่อาจรอนานหน่อยเพราต้องเอาไปแช่ตู้เย็นก่อนอบ  หน้าตาพอไหวไหมคะ

คุ้กกี้มะพร้าวอบ   ดัดแปลงจากสูตรญี่ปุ่น

ที่ว่าดัดแปลงก็เพราะว่า  แปลไม่ออกค่ะ..แหะแหะ..เว้ากันซื่อๆเลย  ใช้เวบช่วยแปลก็แล้ว  ออกมาแบบงงๆกับคำแปล  เลยใช้วิธีสุดคลาสสิค  นั่นก็คือ มั่วมันซะเลย....

มาดูสูตรกันค่ะ (ลืมนับจำนวนชิ้นค่ะ  น่าจะได้ราวๆ 30 ชิ้น)

แป้งเค้ก * (ตอนทำใช้แป้งว่าวค่ะ)  150  ก.
    น้ำตาล  80  ก.
    แป้งข้าวโพด  50  ก.
    เหล้ารัม **  1  ชต.
    เนยสด  100  ก.
    เนยขาว  50  ก.
    ไข่ 1 ใบ *** (ใช้เบอร์ 3 ค่ะ)
    มะพร้าวอบแห้ง  ตามชอบ

*  เอ..จำไม่ได้ว่าทำไมไม่ใช้แป้งพัดโบกหรือแป้งบัวแดงค่ะ  อ้อ..คงจะเป็นเพราะปกติทำคุ้กกี้ใช้แป้งอเนกประสงค์  พอดีเหลือแป้งว่าว 150 ก. ตามสูตรเป๊ะ  เลยเอามาใช้เลย

**  ใช้แสงโสมแทนค่ะ  แบบว่าที่บ้านมีอยู่ 2 แบน  ใช้ไม่หมดซะที  ใครถือศีลไม่ต้องใส่ก็ได้ค่ะ

***  อันนี้สูตรไม่ได้ระบุ  เอาตามที่มีในตู้เย็นค่ะ  

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ค. 50 18:49:57

จากคุณ : เจซอง - [ 25 พ.ค. 50 18:48:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom