Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย.... ปั๋งหงาย...ต้นตำรับไข่ตุ๋นตั้งไฟเลื่องชื่อ..แห่งจอมบึง ราชบุรี ครับ...>>

ลูกโป่ง...มีพี่ ๆ ที่คิดถึงการตระเวนกินของผม  ได้กรุณาหลังไมค์มาถามว่า  ผมไม่มีร้านจะแนะนำแล้วเหรอ...ฮิฮิ ไม่กล้าบอกครับ  อีกท่านนึง  เค้าถามว่าผม  ติดครัวไปแล้ว  เข้าครัวแล้วติดใจ  อันนี้ยอมรับครับผม...แฮ่ะ ๆ  แต่ไม่ใช่ว่าผมจะเข้าเมื่ออยากจะทำนะครับ  โดยปกติ  ผมก็ทำกับข้าวให้คุณแม่เป็นประจำ แทบทุกวันอยู่แล้ว  แต่พอเห็นเค้า Post การทำกับข้าว ที่ผมก็ชอบอยู่แล้วด้วย  เลยขอมั่ง  และก็ติดใจจริง ๆ จนทำเก็บ ๆ ไว้หลายรายการ  และจะค่อย ๆ นำมาให้ชมกันนะครับ...

ลูกโป่ง...เห็นพี่ ๆ ในห้องนอกเรื่องเค้าไปสวนผึ้งกันมา  และทำท่าว่า  น่าจะไปแช่น้ำร้อนกันอีกระลอก  เป็นแน่แท้  ผมเลยจัดร้านอาหารที่อร่อย ๆ ก่อนจะไปถึงสวนผึ้ง  ให้ได้แวะพักผ่อน  และเริ่มเรียกเหงื่อกันก่อน ที่ร้านนี้ครับ...ปั๋งหงาย  จอมบึง  ราชบุรี

ลูกโป่ง...พอเข้าเขตราชบุรี  ขข้ามสะพานข้ามแม่น้ำไป  จะเจอ 4 แยก ที่ 2 ก็เลี้ยวขวาเข้ามาทางถนนเจดีย์หักไปทางแยกเขางูนะครับ  ถ้าคุณเลี้ยวขวาไปเที่ยวที่วัดหนองหอยเพื่อไหว้พระ และเจ้าแม่กวนอิมที่อลังการมากของที่นี่ สูดอากาศดี ๆ บนยอดเขา แหมสดชื่นเชียว  มาครับเราไปที่อำเภอจอมบึงกันครับ ก่อนเข้าอำเภอจะเห็นปั้มเชลล์อยู่ขวามือเลยไปนิดจะเห็นป้ายบอกชื่อ “ ปั๋งหงาย ” ใต้ร่มมะขามมองเข้าไปในร้านจะเป็นร้านแบบชาวบ้านโล่ง ๆ นั่งสบาย มีคุณป้าเฟื้อ วิเศษหมื่น ยืนยิ้มหวานคอยต้อนรับด้วยตัวเองเลย

ลูกโป่ง...ประวัติความเป็นมาของชื่อร้านนี้  ก็มีที่มาจาก...เมื่อก่อนนี้  ป้าเฟื้อจะมีลูกสาวที่สวยมากอยู่คนนึง  คอยช่วยขายของในร้าน  พอตกเย็น  ก็จะมีท่านในเครื่องแบบ  ทุกแบบ มานั่งชมโฉมและกินเหล้าไปด้วย  ทีนี้ก็เกิดดื่มมากไป  เริ่มจำความไม่ได้  เริ่มถามคนโน้นคนนี้ว่า  เฮ้ย..!! รู้เปล่าว่า...ตูเป็นใคร   แหม  ไอ้คนพวกนี้  ต้องไล่ออกให้หมด  ตัวเองยังจำตัวเองไม่ได้  อย่าเป็นมันเลยครับ  ที่เป็น ๆ อยู่น่ะ....ฮา  แล้วก็มีกรณีระหว่างมีดาว กับมีป่าไม้  คู่เอก  ต่อยกัน  แทบทุกวัน  คนนั่งก็เชียร์กันไป ....เอาๆๆๆ   เป้งเข้าให้   ปั๋งเข้าให้....หงายไปแล้ว...ปั๋งหงายจึงกำเนิดจากท่านทั้ง 2 นี่แหละครับ....ตะแลน  ตะแลน   ตะแลน   ตะแลนต๊ะละแหล่น  แตนแต๊น......ฮา

...............พอ ๆๆๆ   พาพี่ ๆ ออกนอกชายฝั่งอีกแล้ว....

จากคุณ : OverEat - [ วันแรงงาน 21:09:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom