Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Calamity เข้าครัว "เจ"] เดี๋ยวไม่ in trend - - - - - - " เห็ด Eringi (Eryngii, เอรินจิ) ผัดโชยุและมิโสะ" - - - - - - -

ช่วงเทศกาลกินเจ เป็นช่วงที่ผมจะมีอาหารให้เลือกรับประทานมากขึ้น
    เนื่องด้วย จะมีโปรตีนเกษตรทอดกรอบผัดพริกขิง เป็นต้น
    ที่เป็นเมนูโปรดของกระผมเอง ไม่ต้องดิ้นรนไปหาร้านมังสิวิรัติ
    หรือร้านอาหารเจให้ยุ่งวุ่นวาย
    ในซุปเปอร์ก็มีขาย อิอิ ผัดหมี่เจบางร้านก็อร้อยอร่อย กินเพลินดีจริงๆ

เพราะด้วยการที่ผมถือลัทธิบริโภค"แหลก"นิยม
    ดังนั้น การกินเจ จึงไม่มีอยู่ในปฏิทินการกินของผม 555
    ....เมื่อวานยังไปกินร้าน แดงอาหารทะเล ที่แม่กลองอยู่เลย
    แต่วันนี้ ดันมาทำอาหารเจกินซะงั้น !!

คงเป็นเพราะช่วงนี้เป็นเทศกาลกินเจ
    ผมเองก็กลัวจะตก trend เหมือนกันนะ !!
    ดังนั้น ผมเลยมีเมนูที่ผมคิดว่ามันเป็นอาหารเจ มานำเสนอครับ
    ด้วยความที่ผมไม่เคยกินอาหารเจแบบจริงจัง
    ผมจึงไม่แน่ใจเท่าไหร่หรอกว่าอาหารที่ผมทำวันนี้ เป็นอาหารเจหรือเปล่า

แต่คิดว่าใช่น่า ........
    คนกินเจบางคนถึงกับมีการถามว่ากินยีสต์ในขนมปังเจได้หรือเปล่า
    ....อันนี้ก็เว่อร์ไปเน้อ !

ลองพิจารณาดูครับ ถ้าไม่ใช่อาหารเจตริน ก็ขออภัยด้วยเน้อ !

-----------------------------

เริ่มต้นด้วย เห็ด Eringi หรือ Eryngii แล้วแต่จะสะกดครับ
    ผู้มีพระคุณหิ้วมาให้จากเชียงใหม่ครับ
    ต้นขาวอวบโตเนื้อแน่นดีจริงๆ

จากคุณ : Calamity - [ 3 ต.ค. 51 14:03:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom