Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Calamity พาไปกิน] - - - - - ร้าน " Yakiten " IZAKAYA (Bar & restaurant) Set Lunch สำหรับมื้อกลางวันที่ อิ่ม+อร่อย !!!!!

ผมได้เคยมีโอกาสไปเยี่ยมเยียนร้าน Yakiten อยู่บ่อยๆ
    ตั้งแต่เปิดร้านใหม่ๆเลยทีเดียวครับ
    ด้วยความที่ผมเป็นคนชอบร้านแนว Izakaya เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
    (ชอบกินเหล้า ยิ่งเป็นสาเก กับเบียร์นี่จะชอบมาก)
    ประกอบกับร้านนี้อยู่ใกล้บ้านผมมาก จึงมีการขับรถ+เดินผ่าน แถวนี้อยู่เป็นประจำ

ร้านนี้เป็นร้านที่มาเปิดแทนร้านอาหารญี่ปุ่นชื่อ Shinanoya
    ซึ่งแต่ก่อนเคยขายซูชิแบบ Buffet อยู่หรือไงนี่ล่ะครับ
    แต่เนื่องจากร้านนั้นไม่เป็นที่ถูกใจผมเลย
    เนื่องจากเคยได้ยินว่าใช้ข้าวไทยในการทำซูชิ
    ผมคิดว่ามันไม่เข้ากัน ร้านนั้นก็เลยไม่มีอยู่ใน List การกินของผม

และแล้ว ร้าน Yakiten ก็สร้างความหวังใหม่ให้กับผม
    ด้วยการประดับร้านที่ทำให้นึกถึง Izakaya แถวๆ Shinsaibashi Osaka
    จึงทำให้ผมเริ่มเข้าร้านนี้ตั้งแต่เปิดใหม่ๆได้ไม่กี่วัน

แรกๆนั้น เมนูของทางร้านมีไม่เยอะนัก
    ยังไม่มีเมนูที่สวยงามเหมือนปัจจุบัน
    เจ้าของร้าน (เป็นคนไทย) เป็นคนหนุ่ม 2 พี่น้อง
    ที่ดูท่าทางจะชอบอาหารญี่ปุ่นเป็นชีวิตจิตใจ
    เท่าที่จำได้ เมื่อผมไปกินครั้งแรกนั้น
    เจ้าของร้านก็ได้ออกมาต้อนรับ และรับฟังคำติชม จากลูกค้า
    ซึ่งผมเองก็ได้รับเกียรตินั้นด้วย

เช่นเมนู Yakiton หรือหมูเสียบไม้ย่างนั้น
    แต่ก่อนจะมีให้เลือกแค่ สันนอก สันใน และหมูสามชั้น
    ซึ่งผมได้ให้ความเห็นว่า
    น่าจะมีส่วนคอหมูด้วย เพราะเป็นส่วนที่ไขมันกับเนื้อจะแทรกกันค่อนข้างทั่วถึง
    คือ ไขมันกับเนื้อ ค่อนข้างสามัคคีกัน กินอร่อย ไม่แห้ง ไม่มันจนเกินไป
    และจากนั้นไม่นาน ทางร้านก็พิจารณาเพิ่มในส่วนของคอหมูเข้าไปด้วย
    ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี่ ที่รับฟังความเห็นของลูกค้าตัวเล็กๆอย่างผมครับ (ฮ่าๆ)

อีกทั้งผมยังได้ Comment ไปในส่วนของ โชยุ
    ที่ทางร้านได้ปรุงรสเพิ่มเอง ด้วยการใส่ Dashi น้ำซุปปลาแห้ง สาเก มิริน
    ตามสูตรของทางร้าน ซึ่งผมเห็นว่ามันจืดเกินไปเล็กน้อย
    ทางร้านก็เห็นควรด้วยที่จะปรับรสให้มันเค็มขึ้นอีกนิดหน่อย
    จะได้จิ้มกับซูชิได้เข้าที่ อร่อยมากขึ้น

และก็เป็นที่น่าเสียดายอย่างมากที่ ที่ผมนั้นได้ทำภาพถ่าย
    ชุดที่ได้เคยถ่ายไว้เพื่อมาทำรีวิวร้าน Yakiten นี้หายไปหมดเลยทั้งชุด
    (คงเป็นเพราะการ Format Memory Card โดยความซุ่มซ่าม)
    ทั้งที่เคยถ่ายไว้ตอนไปกินทั้งอาหารกลางวัน และอาหารเย็น
    จึงทำให้ผม ไม่ได้ฤกษ์รีวิว ร้านนี้สักที

นี่เป็นนามบัตรของทางร้านครับ

จากคุณ : Calamity - [ 25 ต.ค. 51 21:03:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom