Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไปหาอะไรกินที่ตลาดน้ำท่าคากันครับ

สวัสดีครับ เนื่องด้วยระหว่างวันที่ 21-22 ก.พ. 2552 นี้ ทางอำเภออัมพวาและอุทยานรัชกาลที่ 2 ได้จัดงานวันระลึกถึงพระยาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้าฯ หน่ะครับ โดยทาง อำเภออัมพวาและชาวอัมพวาได้จัดงานอย่างยิ่งใหญ่ รวมถึงสมเด็จพระเทพฯ ก็ทรงเสด็จในงานด้วย

ผมจึงเดินทางไปอัมพวา เพื่อเก็บภาพของกินที่น่าสนใจมานำเสนอให้เพื่อนๆติชมกันครับผม แต่เนื่องจากตอนเช้า เราจะยังไม่เข้าไปอัมพวา แต่แวะไปเที่ยวตลาดน้ำท่าคาเสียก่อน จะมีอะไรบ้าง ไปชมกันเลย

สำหรับตลาดน้ำท่าคานี้ก็เป็นตลาดนัดน้ำเก่าแก่ครับ ซึ่งเกิดขึ้นเนื่องจากชาวสวนในแถบท่าคา ดอนมะโนรา นั้นจะนับพบนำสิ่งของมาแลกเปลี่ยนกัน ทุกๆวันขึ้นหรือแรม 2, 7 และ 12 ค่ำ ของทุกเดือน จนเป็นประเพณีประจำท้องถิ่นเลย
    ในยุคหลัง การคมนาคมทางน้ำได้ลดความสำคัญลง ทำให้ตลาดน้ำท่าคาเงียบเหงาลงไปบ้าง (เฉกเช่นตลาดน้ำอื่นๆ ที่แทบจะหายสาบสูญไป เช่นตลาดน้ำบางน้อย ตลาดน้ำวัดเพลง ตลาดน้ำคลองโพหัก เป็นต้น)

ทำให้ อบต ท่าคา และทางอำเภอบางคนที จึงมีความคิดที่จะอนุรักษ์ตลาดน้ำเก่าแก่แห่งนี้เอาไว้ ด้วยการเปิดตัวต่อนักท่องเที่ยว ให้ชาวสวนชาวไร่ ได้นำสินค้าราคาถูกคุณภาพดีสดใหม่ มาจำหน่ายแก่นักท่องเที่ยวโดยตรงหน่ะครับ ปัจจุบันตลาดน้ำท่าคานอกจากจะเปิดในวันนัดคือ วันขึ้นหรือแรม 2, 7 และ 12 ค่ำ  แล้ว ยังเปิดวันเสาร์-อาทิตย์ อีกด้วย (แต่จำนวนแม่ค้าจะน้อยกว่าวันนัด) ท่านใดสนใจก็แวะไปเยี่ยมชมและอุดหนุนชาวสวนกันได้ครับ
    ตลาดน้ำท่าคาจะเริ่มตอนประมาณ 8 โมงเช้า ไปวายเอาหลัง 11 โมงครับผม ซึ่งหากท่านแวะมาเที่ยวอัมพวา ก็แวะเที่ยวตลาดน้ำท่าคาตอนเช้าก่อน ตอนบ่ายค่อยไปอัมพวาได้ครับ

จากคุณ : digimontamer - [ 21 ก.พ. 52 23:19:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com