Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[Calamity เข้าครัว] - - - - - เพราะคิดถึงคุณยาย เลยทำ "ยำปลากรอบ" สูตรที่ไม่เคยเห็นและไม่เคยกินที่ไหนมาก่อนครับ - - - -

สวัสดีครับ
    เมื่อวานนี้เพิ่งจะไปทำ VISA เพื่อไปเที่ยวญี่ปุ่นมา
    นอกจากการเตรียมแผนการกิน 20 ร้านที่ญี่ปุ่นแล้ว ก็เริ่มมีเวลาว่างๆ
    อยากจะโพสเมนูแปลกใหม่ ที่อยากจะนำมาแชร์ให้ทุกท่านได้ลองทำดูกัน

ทุกวันอาทิตย์ ที่บ้านผมจะเป็นวันรวมญาติครับ
    ในบ้านรั้วเดียวกัน ก็มีอยู่ 4 บ้าน
    เป็นลูกหลาน คุณตาคุณยาย ที่จะมาพบปะ เม้าท์แตกกัน
    ผมเลยอยากจะลองทำ เมนูที่ทุกๆคนนั้น คิดถึง

เมนูนี้ หากคิดย้อนไป ครั้งสุดท้ายที่ผมเคยกินนั้น
    มันนานจนจำไม่ได้แล้ว น่าจะร่วม 10 ปี ได้เลยทีเดียวครับ
    รวมถึงเมนูเด็ดอื่นๆที่ เป็นต้นว่า ยำถั่วพู, ยำผักบุ้งหมูฉีก
    ที่หลายคนมักจะบอกว่า ไม่เคยกินที่ไหนได้อร่อยเท่าฝีมือคุณยายเราเลย
    ผมก็เลย หลับตานึกถึงรสชาติเก่าๆนั้นดู แล้วพยายามจะปลุก
    และเรียกให้ฟื้นคืนชีพกลับมา

"ยำปลากรอบ" แบบที่คุณยายผมทำให้ทานนั้น
    คือยำปลากรอบแบบที่ไม่เคยหากินได้จากที่ไหน
    รูปร่างหน้าตา หลายคนอาจจะดูไม่คุ้นเคย และแปลกตากันไปสักนิดหน่อย
    แต่เป็นยำปลากรอบที่รสชาติอร่อย และลงตัวมาก

อ่อ คุณยายผมยังแข็งแรงดีอยู่นะครับ
    เพียงแต่ว่า คุณยายก็แก่มากพอสมควรแล้ว
    จะให้มาออกแรงทำอาหาร และชิมอาหารให้ได้รสนั้น
    เป็นเรื่องที่ท่านทำไม่ได้แล้ว

ผมเลยขออาสา เพื่อจะลองตามหารสชาติที่ "คิดถึง" นั้นให้กลับมา
    ก็เลยกลายเป็นที่มาของ เมนูนี้ครับ

"ยำปลากรอบ"

จากคุณ : Calamity - [ 10 มี.ค. 52 14:10:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com