CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

•• แอบดูครัวบ้านพิม •• ... วันนี้ ชวนชิม "แกงมัสมั่นไก่" และ "ขนมใส่ไส้" จ้า ^^

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่พิมหนักใจมากๆ เลยค่ะ  ........... -*-

เนื่องจากในทุกกระทู้ของพิมที่ผ่าน ๆ มา พิมพยายามจะเขียนวิธีการทำอาหารของพิมอย่างละเอียด
    เพื่อที่หากเพื่อนๆ  คนไหนอยากจะทำ (แต่ยังทำไม่ได้) จะได้เอาไปทำได้ง่ายๆ  โดยไม่มีข้อสงสัยอ่ะค่ะ
    และแต่ละกระทู้ที่ผ่าน ๆ มา ก็จะมี คห. ของพิมที่เป็นการแสดงวิธีทำซะ 30-40 คห. (อาหาร-ขนม 2 อย่าง)
    ซึ่งพิมเองก็คิดว่า มันมากพอสมควร .... เกรงใจเพื่อน ๆ ที่ยังไม่ได้ใช้เนต Hi Speed มาก ๆ อ่ะค่ะ
    ที่จะต้องใช้เวลาโหลดกระทู้นานมากๆ  -*-

ทำให้ที่ผ่านมาพิมพยายามจะลดคุณภาพความละเอียดของรูปแต่ละรูปลง (Optimize)  
    เช่นจากเดิมคุณภาพ 70% ก็ปรับเป็น 50%  และพยายามลดจำนวนภาพลงน่ะค่ะ  เพื่อจะได้โหลดกันเร็วขึ้น

แต่พอมาถึงกระทู้นี้ .... "แกงมัสมั่นไก่" ยังไม่เท่าไหร่ค่ะ .... แต่ "ขนมใส่ไส้" จนใจจริงๆ  เลย
    เนื่องจากมันมีวิธีตั้งแต่ผัดไส้ ห่อไส้ เตรียมใบตอง วิธีการห่อ ... และรูปร่างหน้าตาที่สำเร็จแล้ว
    ซึ่งมันเยอะมากๆ เลยอ่ะค่ะ ........ พิมเองไม่อยากลดจำนวนภาพลง
    เพราะกลัวเพื่อนๆ  บางคน (ที่ยังไม่ทราบ) อาจจะไม่เข้าใจอ่ะค่ะ
    ยังไงก็อดทนรอโหลดสักนิ๊ดดดดดดดดดด  ... อย่าเพิ่งด่วนหงุดหงิดใจไปนะคะ ^^

........................................
    ........................................

ว่าแล้วก็มาดูเมนูจานแรกวันนี้ของพิมกันเลยล่ะกันนะคะ  อาหารคาว ...... "แกงมัสมั่นไก่"  ^^
    ได้รับการอุปถัมภ์น้ำพริกแกงมัสมั่นจากคุณแม่ที่น่ารักสุด ๆ ของพิม เมื่อวันก่อนค่ะ

ป.ล.ชามดูเขรอะ ๆ เลอะขอบชามนิดหน่อย ไม่ว่ากันนะคะ หุหุ

จากคุณ : @ - ENYA - @ - [ 3 มิ.ย. 48 01:05:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป