CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

•• แอบดูครัวบ้านพิม •• ... วันนี้ชวนชิม ... "ต้มกะทิสายบัวกับปลาทู" และ "หมูตุ๋นกระเทียมพริกไทย" ... จ้า ^^

ของขวัญ ของขวัญ ของขวัญ

สวัสดีค่ะ ทุก ๆ คนเลย ^^

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะ แห๊ะๆ  
    คือ พิมเคยบอกว่าจะเอาสูตร 2 สูตรนี้มาโพสต์พร้อมวิธีทำ ตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมาแล้ว
    แต่เอาเข้าจริง ๆ ตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมา จนถึงเย็นวันนี้ พิมแทบไม่มีเวลาว่างเลยค่ะ - -"
    เสร็จงาน 4 ทุ่ม อาบน้ำ ทำงาน เข้าเนตเช็คงานนิดหน่อย นอนเที่ยงคืน ไม่เกินตี 1 เช้าตื่นตี 5 ... 6 โมงตลอด
    เพราะริอ่าน รับจ๊อบ ทำขนมไทยขาย (ปกติทำให้แม่ขาย ตอนนี้รับทำให้คนอื่นขายด้วยน่ะค่ะ)
    เพื่อหาค่าขนมเพิ่มนิดหน่อย  - -" ก็เลยยุ่งเอาการอยู่  ก็เลยไม่ได้เข้ามาโพสต์ซะที
    หวังว่าเพื่อน ๆ ที่เคยรอ คงจะยังรออยู่ และไม่โกรธพิมน๊า ค่ะ smile

........

จริง ๆ แล้วเมนู 2 นี้เนี่ย พิมทำมาหลายวันแล้วค่ะ ตั้งแต่ช่วงที่แม่พิมป่วยอ่ะมั้งค่ะ
    เพราะก่อนแม่พิมป่วยเนี่ย พิมไปตลาดบางกะปิกับแม่อ่าค่ะ แล้วเผอิญวันนั้นเห็นเขามีมะดันขายพอดี
    พิมก็เลยรีบซื้อซะ เพราะปกติเนี่ย หาได้แต่สายบัว มะดันไม่มีค่ะ -*-  แล้วพอได้มะดัน ก็เดินไปซื้อสายบัว 1 กก.
    ตามด้วยปลาทูนึ่งตัวน้อย ๆ น่ารักๆ  เข่งละ 2-3 ตัว อีก 3 เข่ง ก็กะว่าจะกลับมาทำเย็นวันนั้น แต่ก็ไม่ได้ทำ
    พอวันรุ่งขึ้น จะทำ แม่ก็ไม่สบาย (ปกติแม่เป็นคนทำ) พิมก็เลยลงมือทำซะเองเลยค่ะ ^^
    ส่วนหน้าตาจะออกมาเป็นอย่างไหน เดี๋ยวติดตามชมกัน ^^"
    ..........

ว่าแต่ ... ช่วงวันที่แม่พิมป่วย   มีวันนึง ช่วงประมาณ 18.30 น. กว่า ๆ ไม่รู้มีใครสังเกตุท้องฟ้าบ้างไหม  
    แสงอาทิตย์มันส่องแสงประหลาด ๆ ดีอ่าค่ะ  พิมเห็นจากที่ตลาดนัด ก็รีบวิ่งเรียกรถกลับบ้าน เพื่อมาถ่ายรูป
    ปรากฎว่าเกือบจะไม่ทัน แต่ก็ไม่สวยอย่างที่เห็นที่ตลาดนัด ซึ่งลำแสงสองข้างจะเป็นแนวเส้นตรง ไม่ยึกยักเลยอ่าค่ะ

เนี่ยอ่าค่ะ ... ท้องฟ้า เป็นประมาณนี้เลย ^^

.............................................................................................................................................

จากคุณ : @ - ENYA - @ - [ 6 ก.ย. 48 23:04:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป