CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขอทราบแนวทางในการตั้งราคาขนมเบเกอรี่เพื่อการค้าค่ะ (เค้ก)

ปกติก็ทำขนมแจกเพื่อน ๆ อยู่เสมอ ไม่เคยคิดว่าจะขาย
    จนวันหนึ่ง ญาติของเพื่อน (ที่เพื่อนเอาขนมของดิฉันไปให้ทาน) เกิดติดใจฝีมือทำเค้กของดิฉัน (ไม่ต้องบอกว่าปลื้มขนาดไหน) และบอกผ่านทางเพื่อน เพื่อขอสั่งเค้ก 3 ชิ้น คือ เค้กเนยสด (แต่งหน้า) กกล้วยตาก และเค้กมะตูม (ขนาดเค้กคือ ชิ้นละ 2 ปอนด์) ค่ะ
    บอกเพื่อเป็นข้อมูลว่า สำหรับวัสดุที่ใช้ในการทำ ดิฉันเลือกใช้ของดีที่สุดค่ะ และใช้เนยสดล้วน ๆ ไม่ปนมาการีน พวกผลไม้เชื่อม ก็ใช้เกรดสูงสุดที่มี ค่ะ

ทีนี้ เพราะไม่เคยคิดว่าจะขาย ก็เลยไม่เคยทราบว่า เขาตั้งราคากันอย่างไร
    ความตั้งใจคือ จะตั้งราคา แบบบวกกำไรนะคะ แต่จะแถมให้ค่ะ คืออาจจะแถมคุกกี้ให้เขาน่ะค่ะ
    รบกวนสอบถามนะคะ ว่าจะตั้งราคาอย่างไร มีแนวการคิด บวกลบคูณหารอย่างไร ของบางอย่างก็ใช้นิดเดียว จนคิดราคาไม่ได้ เช่น ผงฟู หรือบางอย่าง ก็ซื้อมาเยอะ ๆ แต่ใช้ไม่หมด เช่น กล้วยตาก หรือมะตูม ต้องมาคำนวณอย่างไร
    อนึ่ง ต้องบวกค่ากล่อง ค่ากระดาษรอง อะไรไปด้วยหรือไม่อย่างไร
    รบกวนผู้รู้ หรือคนที่เคยทำขายหน่อยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ เลยจริง ๆ

จากคุณ : ขิงข่าตะไคร้ใบมะกรูด - [ 18 ต.ค. 48 12:06:33 A:203.170.253.6 X: TicketID:108595 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป