Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

วิธีแก้ประตูรั้วแบบล้อเลื่อนแบบล้อเลื่อนฝืด

คือผมซื้อบ้านใหม่ และมีปัญหาประตูรั้วฝืดมากครับ ลองให้ช่างหยอดน้ำมันดูแล้วก็ยังฝืดอยู่(ต้องออกแรงเข็นเยอะ) ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ประตูรั้งของผมเป็นโครงเหล็กโปร่งทั้งบาน และมีคตำแหน่งล้อ 2 จุด จุดละ 2ล้อคู่กัน ตรงปลาย(เวลาเราเข็นเปิดประตูจะตกท้องช้างเล็กน้อย สังเกตจากมีน้ำขังนิดหน่อย) ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.บ้านเดิมของพ่อกับแม่ ก็เป็นประตูแบบบานเลื่อนเหมือนกัน และคิดว่ามีน้ำหนักมากกว่าอีก แต่ไม่ต้องออกแรงมาก สังเกตว่า ช่างที่มาทำให้เนี่ย เค้ายกเหล็กที่หนุนล้อสูงขั้นจากระดับพื้นปูนมากพอสมควร ไม่ทราบว่าครงนี้มีส่วนช่วยรึเปล่าครับ(เผอิญตอนนั้นผมไม่อยู่บ้านเลยไม่ได้สอบถามช่างคนนั้นแล้ว) ผมเคยพูดเรื่องนี้ให้กับทางช่างของโครงการฟังแต่เค้าบอกว่าไม่เกี่ยว

จากคุณ : เปิดมาเจอ - [ 7 มิ.ย. 50 11:07:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom