Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่างไฟบอกว่า สายไฟที่อยู่เหนือฝ้าห้ามร้อยท่อ???

หาข้อมูลในห้องนี้มาระยะนึงแล้วค่ะ
    ตอนนี้บ้านสร้างเกินครึ่งแล้วค่ะ เป็นทาวน์เฮ้าส์ 3 ชั้น เริ่มจะตีฝ้าแล้ว

ตอนนี้พบว่า สายไฟที่เดินภายในบ้าน จะมีการร้อยท่อไปจนถึงปลั๊กไฟ/สวิสซ์ไฟ
    แต่สายไฟที่อยู่เหนือฝ้า เค้าเดินระโยงระยางพันกันไปหมด
    ลองสอบถามเซลล์ดู เค้าบอกว่า ตามสเปคบ้าน ส่วนที่อยู่เหนือฝ้าจะไม่มีการร้อยท่อให้
    (อันนี้เป็นความบกพร่องของเราเอง ที่ไม่ได้สอบถามตั้งแต่ตอนซื้อ)

เราเลยสอบถามไปยังผู้รับเหมาระบบไฟในโครงการ เค้าบอกว่า
    สายไฟที่ใช้ในโครงการนี้เป็นแบบ VAF (300v.) มีเปลือกสีขาวหุ้ม ซึ่งหนาและแข็ง จะไม่สามารถร้อยท่อได้
    ช่างบอกว่า ก่อนที่จะโอนบ้าน จะต้องมีการตรวจสอบระบบไฟ และมิเตอร์จากเจ้าหน้าที่ของรัฐ
    ซึ่งเค้า(เจ้าหน้าที่) จะไม่อนุญาตให้ร้อยท่อสายไฟฟ้าประเภทนี้
    แต่ถ้าหากเป็นสายไฟประเภท THW จะสามารถร้อยท่อได้ เพราะเป็นสายสีๆแยกกันไป ไม่มีเปลือกหุ้มแข็งแรงเหมือนสาย VAF

อยากทราบว่า ที่ช่างบอกอย่างนี้ เป็นความจริงหรือป่าวคะ

ถามอีกเรื่องนึงเลยละกันค่ะ เรื่องการกั้นระหว่างบ้านเรากับข้างบ้าน
    ตามสเปคบ้าน ผนังของบ้านจะใช้อิฐมวลเบาก่อ 2 ชั้นเพื่อกันเสียงรบกวน
    แต่เราพบว่า อิฐส่วนที่อยู่เหนือฝ้าขึ้นไปที่ชั้น 3 (ก่อยาวขึ้นไปถึงหลังคาบ้าน) ก่อแค่ชั้นเดียวเองค่ะ
    แถมมีรูเบ้อเริ่มเหมือนเคยมีคานไม้เสียบอยู่ (คงทำคานเอาไว้นั่งปูฉนวนใต้หลังคา)

เราแจ้งให้ช่างเอาอิฐมาอุดรูนี้แล้วค่ะ แต่ยังสงสัยว่า เราควรจะให้ช่างฉาบปูนปิดผนังส่วนนี้ไปเลยดีมั๊ย
    ลองสอบถามราคา ช่างคิดราคาฉาบส่วนนี้ตั้ง 8000 บาทแหน่ะ กะๆประมาณ 7-8 ตร.ม.น่ะค่ะ
    หรือว่าแค่ให้ช่างอุดรูก็พอ เพราะเรากะจะซื้อฉนวนกันความร้อนใยแก้วปูเหนือฝ้าหนา 6 นิ้ว มันน่าจะกันเสียงเพียงพอแล้วหรือป่าวคะ
    ช่างคิดราคาปูฉนวนตารางเมตรละ 20 บาท ราคานี้โอเคมั๊ยคะ

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะ

จากคุณ : Yoshiko - [ 27 เม.ย. 51 13:22:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom