Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

** รบกวนถามความเหมาะสมหรือฮวงจุ้ยที่เหมาะในการขุดสระที่บ้านค่ะ ติดต่อทีมงาน

เนื้อที่ 2 ไร่ ถมที่ไปบางส่วนแล้วประมาณ 2 งาน
กำลังสร้างบ้าน คาดว่าต้องถมที่เพิ่มแน่ๆ แต่ถมหมดที่เดียว 2 ไร่ตอนนี้ยังไม่มีเงินเลยค่ะ  บ้านก็ยังเป็นโครงสร้างอยู่เลย  สร้างเองใช้ช่างเก่าที่มี  พ่อต้องการขุดสระค่ะ เพราะว่าเราทำเกษตรผสมผสานมากันนานแล้ว บ้านของครอบครัวจะมีสระ มีไร่ มีนา ปลูกผัก ทำสวนกันมา กันมา

สร้างบ้านของเราเอง ก็ยังอยากได้อย่างนั้น

รบกวนถามว่า
1. ขุดสระน้ำเพื่อเอาดินมาถมส่วนที่นาบางส่วน  แบบตามรูป
แบบใดจะเหมาะสม และถูกฮวงจุ้ยมากกว่ากันคะ

เคยได้ยินมาว่าสระหลังบ้านไม่ดี แบบ B ใช้ได้ไหมคะ หรือควรขุดที่อื่น

2. ขุดแล้วจะมีผลอะไรต่อฐานรากบ้านไหมคะ โครงสร้างตอกเข็ม มีคานในดิน เสาไม้ พื้นไม้ หลังคาไฟเบอร์ซีเมนต์

3. ถามเรื่องถนนเข้าบ้าน ตอนนี้ถมไว้ทำก่อสร้าง มันจะตรงกับ ส่วนเรือนเสริมและจอดรถ  ถนนที่พุ่งเข้าบ้าน ควรให้ตรงกับประตูหลัก หรือ เป็นส่วนสีส้ม(อมชมพู) เลยดีคะ

4. แบบบ้านเป็นแบบโรงนาดัดแปลงค่ะ

จากคุณ : m&n
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 53 00:12:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com