Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระบวนการก่อสร้างบ้านสำเร็จด้วยดี จากหลักการวิทยาการจัดการ "ภาคงานก่อสร้าง"{แตกประเด็นจาก R12474061} ติดต่อทีมงาน

บทความที่แล้ว เป็นเนื้อหาการเตรียมงาน ซึ่งมีน้ำหนักความสำคัญไม่แพ้ เนื้อหาด้านการปฏิบัติงานด้านก่อสร้างเลย (ผมให้น้ำหนักความสำคัญอยู่ที่ 50:50 ครับ) แต่ที่ต้องเขียนบทความยาวๆ เนื่องด้วยต้องการขยายความให้สมาชิกทุกท่านเข้าใจถึงเนื้อหาของวิทยาการจัดการครับ  แต่ ซึ่งด้วยงานด้านภาคปฏิบัตินี้ ก็ต้องนำหลักการบริหาร ที่ได้กล่าวไว้ในบทความที่แล้วมาบริหารการจัดการครับ ดังนั้น ถ้าจะมีการเล่าด้วยการเขียนบทความ ก็จะเป็นการ "นำของเก่ามาเล่าใหม่" ซ้ำซ้อน อ่้านแล้วน่าเบื่อ

ภาคนี้ ผมจึงจะเน้นนำเสนอ ไปทาง ขั้นตอนการ ก่อสร้าง ซึ่งจะลงภาพให้ดูเป็นส่วนใหญ่ และจะแทรกเสริมหลักการจัดการ เข้าไปในส่วนที่เห็นว่าสมควรครับ

ดังที่ได้กล่าวมาแล้วว่า ผมต้องสวมหมวกหลายใบ แต่ไม่ใช่ว่า จะต้องสวมหมวกทุกใบในเวลาเดียวกัน เพื่อให้เป็นการสอนการทำงานด้านการบริหารให้แก่ลูกๆ จึงจะลดขั้นตอนต่างๆนี้ไม่ได้ครับ ดังนั้น ต้องทำให้ลูกๆเห็นว่า เวลาที่ผมสวมหมวกแต่ละใบ เหมือนประหนึ่งว่า เป็นคนละคนกัน ดังเช่น ขณะที่ผมทำหน้าที่ ตรวจสอบคุณภาพงาน (อินเสปคเตอร์) ผมก็จะไม่ใช่ เจ้าของร่วมของงาน (ผู้พิจารณาอนุมัติจ่ายเงินตามงวดงาน) เป็นต้น

ซึ่งเรื่องดังกล่าว ผมก็ได้บอกกล่าวกับทางผู้รับเหมาเช่นกัน ดังนั้น เมื่องวดงานนั้นๆแล้วเสร็จ (หรือก่อนแล้วเสร็จ 1 หรือ 2 วัน) ทางผู้รับเหมาจะส่งใบแจ้ง มาให้เจ้าของงาน ตรวจสอบ ซึ่งจริงๆแล้ว จะส่งมาให้ผมที่อยู่หน้างานปฏิบัติงานอยู่ก็ได้ แต่ว่า ผมจะไม่ขอรับ ผมสั่งให้ส่งใบแจ้งไปทางลูกๆ ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านที่แท้จริง เข้ามาตรวจสอบสภาพจริงตามงวดงาน แล้วลูกๆค่อยทำใบขอเบิกเงินตามงวดงาน มาให้ผมตรวจสอบก่อนอนุมัติจ่ายเงินครับ

การจ่ายเงินก็ไม่ได้ล่าช้า เนื่องเพราะว่า มีการเตรียมวงเงินไว้เพื่อการนี้อยู่แล้ว หลังจากส่งใบเบิกเงินตามงวดงานแล้ว ภายในไม่เกิน 7 วัน (ส่วนใหญ่ประมาณ 2 - 3 วัน) ลูกๆก็สามารถนำเงินไปจ่ายให้ผู้รับเหมาได้แล้วครับ

จากคุณ : Moonlight Sonata
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 13:35:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com