CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

[ How to ] เตรียมตัวสำหรับถักตุ๊กตา "หมีแอ๊บแบ๊ว" 2 ครับ

เริ่มต้นถักจริงๆกันซะทีครับ
    ดูวิธีถักได้จากกระทู้นี้นะครับ
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J4555449/J4555449.html

ส่วนหัว (ดูรูปการถักก้นหอยจากกระทู้ที่แล้ว คห 5-7 ครับ)

แถวที่ 1 : X X X X X X   *(ต่อไปจะใช้ว่า 6X แทนนะครับ)  
    แถวที่ 2 : W W W W W W (6W)   *เมื่อถักแถวนี้เสร็จลองนับโซ่ดู จะเห็นว่าเกิดโซ่ใหม่ทั้งหมด 12 โซ่
    แถวที่ 3 : X W      *ให้ถัก ( X และ W ) สลับกันไปจนครบแถวนี้ครับ แล้วจะเกิดโซ่ 18 โซ่
    แถวที่ 4 : 2XW   *ให้ถัก ( X X W  .... X X W ) สลับไปจนครบแถว เกิด 24 โซ่
    แถวที่ 5 : 3X W    ทำเหมือนข้างต้นได้เลยครับ  เกิด 30 โซ่ (จะเห็นได้ว่าจะเกิดโซ่ใหม่แถวละ 6 โซ่ขึ้นเรื่อยๆ)
    แถวที่ 6 : 4X W    (36)
    แถวที่ 7 : 5X W    (42)
    แถวที่ 8 :  X           *ถักแต่ X จนครับทั้งแถว แถวนี้ไม่มีการเพิ่มโซ่ (42)
    แถวที่ 9 : 5X M    *แถวนี้จะมีการยุบโซ่แล้วนะครับ (ถัก5X แล้วถักM เพื่อยุบ1ครั้ง สลับไปเรื่อยๆจนครบแถว) (36โซ่)
    แถวที่ 10 : 4X M         (30)
    แถวที่ 11 : 3X M         (24)  
    แถวที่ 12 : 2XM     (18) *อย่าลืม สัญลักษณ์ C เพื่อปิดงานนะครับ  กลัวใส่ไปต่อหลังตัว M แล้วจะงง

หมายเหตุ ตัวอย่าง code  :  2XW = ให้ถัก XXW  XXW  XXW ไปเรื่อยๆจนครบแถวนะครับ
                                                             ไม่ใช่ถัก XXWW   XXWW นะครับ อันนี้ผิด

เมื่อถักเสร็จแล้วก็จะได้ส่วนหัวครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ค. 49 18:38:46

จากคุณ : fozzil - [ 21 ก.ค. 49 18:27:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com