CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

~~~ Applique' ~~~

patchwork & quilting เนี่ย ไม่ได้หมายความว่าเราตัดต่อผ้าอย่างเดียวนะคะ เราสามารถเอางานด้านอื่นมาผสมผสานไปด้วยได้ ทำให้งานออกมาสวยงาม

ที่เห็นกันบ่อย ๆ คืองานด้าน applique' และงานปักเดินเส้น ( stitching ) ค่ะ

วันนี้แนนนี่ขอพูดถึงงานด้าน applique' ก่อนนะคะ งานด้านนี้คือการตัดผ้าเป็นลวดลายที่ต้องการและแปะผ้านั้น ลงบนผ้าที่เป็น background อีกที แล้วทำให้งานติดกันโดยการปักที่เรียกว่า blanket stitch เฮ้อออออออ แนนนี่อธิบายแบบนี้เข้าใจไหมคะเนี่ย ฮิฮิ คนอธิบายก็นึกคำอธิบายไม่ค่อยจะถูก

งานด้านนี้ แนนนี่ใช้กับงานของตัวเองค่อนข้างมาก เป็นความชอบส่วนตัวค่ะ การได้ตัดผ้าเป็นลายต่าง ๆ เอามาแปะ ทำแล้วก็สนุก

อุปกรณ์ที่ต้องใช้คือ
    ผ้าที่เป็น background
    เศษผ้าที่เราจะเอามาตัดเป็นลายต่าง ๆ
    ผ้ากาว ( ถ้าที่เมืองไทยมีแบบกาวสองหน้ายิ่งดีใหญ่เลยค่ะ ถ้าหาไม่ได้ ใช้แบบกาวด้านเดียวก็ได้ค่ะ ) ผ้ากาวเลือกแบบบางนะคะ
    เข็มสอยผ้า
    ไหมปักผ้า แบบที่ใช้ปักครอสติสหน่ะค่ะ เส้นเล็ก
    ดินสอ และลายที่เราเลือก

มาดูงานด้านนี้กันหน่อยดีไหมคะ ........ อันนี้เป็นงานแรกที่แนนนี่ทำ ตอนนั้นเรียนด้วยตัวเองค่ะ ยังไม่มีครู

จากคุณ : madam_ozzy - [ 27 ก.ค. 49 16:27:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com