CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

[Applique'] ตุ๊กตา Sunbonnet Sue ค่ะ

วันนี้ลิลจะสาธิตการทำ Applique'  นะคะ
    รายละเอียดการทำอ่านได้ที่ทู้คุณแนนนี่ค่ะ ^^

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J4573288/J4573288.html

ของลิลจะต่างกับของคุณแนนนี่ตรงที่ ของลิลจะสอยซ่อนผ้าทั้งหมดอ่ะค่ะ
    ลิลชอบแบบนี้มากกว่า เพราะว่าดูงานมันนุ่มนวล และดูมีมิติมากกว่าเย็บคัทเวิร์คอ่ะค่ะ  (ไปเรื่อยๆ ที่จริงเย็บคัทเวิร์คไม่เก่ง)

ตัวอย่างที่ลิลจะนำเสนอวันนี้ เป็นตุ๊กตา sunbonnet sue ค่ะ
    ถ้าใครที่ชอบงาน quilt ก็คงเคยผ่านตากันมาบ้างนะคะ
    กับตุ๊กตาที่ไม่เคยได้เห็นหน้า (เพราะหมวกเธอใหญ่เหลือเกิน) กับกระโปรงบานๆ  หุ่นอ้วนๆ น่ารักๆแบบนี้

เริ่มวิธีทำเลยดีกว่า ....

อุปกรณ์
    1. ผ้าสีพื้น สีอะไรก็ได้ เป็นโทนอ่อนๆหน่อยก็จะดีค่ะ
    2. เข็ม ด้าย กรรไกร ปากกาเขียนผ้า
    3. กระดาษแข็ง หรือ แผ่นพลาสติกใส สำหรับวาดลาย
    4. เศษผ้าสีอะไรก็ได้ ตามชอบค่ะ

เริ่มแรกก็ต้องมีแพทเทิร์น... อันนี้แล้วแต่จินตนาการของคนทำเลยก็ได้ค่ะ
    การทำ Applique' มันสนุกตรงที่ได้ออกแบบ วาดรูปเองด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ค. 49 01:12:50

จากคุณ : lilli - [ 28 ก.ค. 49 01:06:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com