Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

===== ถ้ารักนู๋จริง อย่าทำกับนู๋อย่างนี้ =====

นั่งคิดอยู่นาน ว่าจะตั้งกระทู้นี้ดีหรือไม่   เมื่อวานผ่าตัดแมวที่เป็นมดลูกอักเสบไปหนึ่งตัวครับ  เนื่องจากเจ้าของฉีดยาคุมให้แมวมา   หลังผ่าตัดก็อธิบายอย่างดิบดีว่าที่แมวเป็นมดลูกอักเสบเนี่ย  เกิดจากการที่ไปฉีดยาคุม  (เจ้าของแมวซื้อยาคุมจากที่อื่นไปฉีดเอง)   ต่อไปนี้อย่าฉีดยาคุมให้ตัวอื่นๆอีกนะ  ไม่ว่าหมาหรือแมวไม่อย่างนั้นเดี๋ยวก็เป็นมดลูกอักเสบต้องมาผ่าตัดอีก  

พออธิบายเสร็จ  คำถามที่เจ้าของถามกลับมาทำเอาเซ็งไปเลย   ... “ ที่นี้มียาคุมหมาขายมั้ย”
    สำหรับคนที่ไม่รู้มาก่อน  เป็นสิ่งที่เราไม่ว่ากันครับ  แต่ถ้ารู้แล้วว่าฉีดยาคุมไปแล้วเป็นอย่างไร  ยังดึงดันที่จะฉีดอีก  ไม่อยากจะด่าเลยว่า  “เ ล ว มากๆ”   รู้ทั้งรู้ว่าเป็นการทำร้ายเค้า  ฆ่าเค้าทางอ้อม  ทำไมยังจะฉีดกันอีก

คิดว่าเพื่อนๆในห้องแมวโดยส่วนมากเกือบทั้งหมดน่าจะทราบกันอยู่แล้วล่ะ  ว่ายาคุมมีผลเสียต่อสัตว์มากน้อยแค่ไหน  แต่จะมีทางไหนมั้ยครับ?  ที่จะเผยแพร่ความรู้เรื่องการคุมกำเนิดสัตว์ออกให้คนภายนอกทราบมากกว่านี้

ผมล่ะเซ็งทุกครั้งที่เห็น ส.ส. แถวบ้านออกมาหาเสียง ด้วยการคุมกำเนิดหมาแมวฟรี (ด้วยการฉีดยาคุม)   ไหนจะหน่วยงานราชการ  อบต. บางที่ที่ฉีดยาคุมฟรีให้หมาแมวของชาวบ้าน  โดยเน้นแค่ต้องการคุมกำเนิดเพียงอย่างเดียวโดยไม่ได้มองถึงผลข้างเคียงที่มีต่อสุขภาพสัตว์เลย

ใครมีข้อเสนอแนะอะไรช่วยๆกันเสนอมาหน่อยนะครับ

จากคุณ : kittyob - [ 16 มี.ค. 50 09:28:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom