Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ตอน 2 ทำแลปเพาะเมล็ดหรือแลปปั่นตาดี{แตกประเด็นจาก J7593853}

อาจารย์เสือเจ้าถิ่นหาย ไม่ยอมมาต่อธุรกิจแลป เลยแตกประเด็นเสียเลย เพื่อให้เห็นว่ามีปัจจัยหลายอย่างที่ต้องคิดหนักว่าจะทำแลปเองดีหรือไม่ โดยทิ้งท้ายที่การบ้านข้อละ 20 คะแนน ดังนี้

มีการบ้านนะครับ จะซื้อขวดไหนกลับบ้าน

1. รองเท้านารีเหลืองกระบี่เพาะเมล็ด จากการทำ self ราคาขวดละ 1,000 บาท (สมมุติว่ารองเท้านารีเพาะเมล็ดชนิดอื่น ราคาก็ประมาณนี้)

2. รองเท้านารีเหลืองกระบี่เพาะเมล็ด จากการทำ sib ราคาขวดละ 1,500 บาท (สมมุติว่าใช้ต้นพ่อแม่พันธุ์ที่ได้รางวัล)

3. รองเท้านารีเหลืองกระบี่ x รองเท้านารีสุขะกุล ราคาขวดละ 3,000 บาท (สมมุติว่ายังไม่มีใครผสมชุดนี้)

4. รองเท้านารีเหลืองกระบี่ทำ mericlone (ปั่นตานั่นแหละ) ราคาขวดละ 7,000 บาท (สมมุติว่ายังไม่มีใครทำสำเร็จ)

ให้ตอบว่าจะซื้อขวดไหนกลับบ้านข้อเดียว และมีเหตุผลอะไรในการตัดสินด้วยครับ....คะแนนข้อนี้ 20 คะแนนครับ

ปล. มีภาพแทรกที่แก่งหินเพิงนะครับ

จากคุณ : appendiculata191 - [ 8 มี.ค. 52 08:40:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com