Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาควิลท์กันเถอะ...บทที่2 เตรียมผ้ากุ๊นแบบรวดเร็วปานสายฟ้าแลบ{แตกประเด็นจาก J8376361}  

หลังจากบทเรียนบทที่1 ได้รับเสียงตอบรับอย่างดี  จขกท ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในนี้ทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ  

ก่อนอื่นต้องขออกตัวว่า ไม่ได้เก่งและไม่ได้ต้องการโชว์พาวว์ใดๆ  เพียงอยากแบ่งปันประสบการณ์ ด้วยอาศัยอ่านมากนั่นเอง  บวกกับที่ได้ลองถูกลองผิดก็ไม่น้อย  ด้วยตัวเองก็ไม่เคยไปเรียนกับเค้าเลย  ให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในห้องนี้ ที่สนใจงานผ้า  ได้ศึกษากันแบบไม่มีค่าใช้จ่าย  บ่อยครั้ง ที่เราเจอกับกระทู้เดิม....ว่าอยากเริ่มงานผ้า แต่จะเริ่มอย่างไร

จขกท ทุ่มเท แรงกาย แรงใจ ให้กับการตั้งกระทู้ ทั้งที่ไม่ได้มีเวลาว่างมากมาย ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกคนนะคะ

หากคุณครูท่านใด มีความเห็นเพิ่มเติม อยากติติง แก้ไข ยินดีน้อมรับนะคะ

เข้าเรื่องค่ะ..............
งานควิลท์ส่วนมากมักมีงานกุ๊นเข้ามาเกี่ยวข้อง  ไม่ว่าจะกระเป๋าหรือผ้าห่ม ผ้ารองจาน จิปาถะ  (ที่ไม่กุ๊นก็เยอะนะคะ...เผื่อมีคนแย้ง)

เมื่อมีการกุ๊น ก็ต้องมีการเตรียมผ้าสำหรับกุ๊น  ถ้าเป็นงานเล็กๆก็น้อยหน่อย  แต่ถ้าเป็นผ้าห่มผืนใหญ่ ที่ต้องเตรียมผ้ากุ๊นกันทีหลายเมตร

เราจะทำยังไงกันดี?

หลายคนอาจเคยใช้วิธีเหล่านี้ (รวมถึงจขกท ด้วย)

หามุมหนึ่งของผ้าที่ต้องการ (เพราะเราต้องตัดผ้าเฉลียง งานจะออกมาสวย)
ให้ได้ความยาวพอกะที่เราต้องการ  ลากไม้บรรทัดขีดเส้น  วัดจากเส้นมาอีกตามขนาดความหนาที่ต้องการ จุดไว้ ไปตลอดเส้นใหม่ ตีเส้น ใช้กรรไกรตัดมันออกมา.........ได้แล้ว  หนึ่งเส้น   เหนื่อยจัง

บางทีเราก็เอาไม้บรรทัดทาบเอาซะเลย  หนาเท่าไม้บรรทัดนี่แหละ ง่ายดี เอาโรตารีคัตเอตร์กรีด....ไวขึ้นแฮะ  ว๊า....แล้วส่วนที่เหลือมุมผ้าสั้นๆล่ะ เสียดายจัง จะเอามาทำผ้ากุ๊นต่อ  ก็ขี้เกียจต่อผ้ากุ๊นจัง

ปัญหาเหล่านี้จะถูกแก้ไขให้ง่ายขึ้น  จากบทเรียนนี้ค่ะ

ขั้นที่หนึ่ง  
เตรียมผ้าที่จะทำผ้ากุ๊น   ขนาดเท่าไหร่ก็ได้  ตัวอย่างในรูป แค่ 16x19 นิ้วนะคะ  
ลองนึกภาพว่าถ้าเราจะตัดเฉลียงผ้าผืนนี้  ส่วนที่ยาวสุด(ทแยงมุม) ก็คงได้ยี่สิบนิ้วกว่าๆ   แล้วที่เหลือก็จะสั้นลงเรื่อยๆ
ไม่เอาค่ะ  เราจะไม่ตัดแบบนั้นกัน

(ผ้ายับจัง  ขออภัยไม่ได้รีดนะคะ....อายจริง)

จากคุณ : รักแม่นะคะ
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 52 16:21:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com