Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

I.C.U. เมื่อเหลืองกระบี่เน่า  

ไปได้เหลืองกระบี่มาต้นนึง มีอาการเน่า ไหนๆก็ต้องรื้อและดูแลรักษาอยู่แล้ว ก็เลยถ่ายรูปมาดูกัน เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง วิธีที่จะทำต่อไปนี้เป็นที่ผมทำประสาลิง

อนึ่ง
ผมก็ต้องบอกก่อนว่า ไม่ใช่เซียนและไม่ใช่เทพ ผิดพลาดประการใด หรือท่านผู้รู้ใดมีแนวทางชี้แนะ เพื่อประโยชน์ที่จะรักษาอาการของมันก็ได้ชี้แนะกันด้วย

กระบี่กระถางนี้เดิมอยู่กับเจ้าของเป็นกอใหญ่ประมาณ 13 หน่อ แต่เนื่องจากเครื่องปลุกที่ไม่เหมาะสม (เดี๋ยวเรามาดูกันตอนรื้อกระถางนะครับ)  ประกอบกับอาจเป็นช่วงเจ้าของไม่ได้ดูแล ฝนก็ตกหนักในช่วงที่ผ่านมา และเจ้าของไม่เคยเห็นดอกมาก่อนก็ปล่อยๆไป ตอนนี้ออกดอกมาก็เหลือไม่กี่หน่อตามที่เห็นครับ

เครื่องปลุกชั้นบนสุดเค้าใช้หินโรยทับไว้ ซึ่งกรณีนี้ผมว่าไม่มีประโยชน์เลย รังแต่จะกดทับให้ดินแน่นขึ้นไปอีก

จากคุณ : ลิงเล
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 14:41:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com