Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามวิธีจัดการหอยทากครับ ติดต่อทีมงาน

ที่บ้านมีกล้วยไม้ม้าวิ่งกระถางนึง อย่างงามครับ แทงช่อดอกมา 3 ช่อ กำลังจะบานในอีกไม่กี่วัน แต่อาทิตย์ที่ผ่านมา มันหายไป หายไปทั้งต้นทั้งดอก เหลือแต่ราก (โชคดีที่มีแทงยอดใหม่เล็กๆออกมายอดหนึ่ง ตอนนี้ก็ย้ายที่ออกมาแล้ว) คิดว่ามันต้องเป็นหอยทากแน่ๆเลยครับ เพราะช่วงนี้เจอหลายตัวมาก ตัวเป้งๆทั้งนั้น ประมาณ ครึ่งฝา่มือได้ ไม่ทราบจะจัดการอย่างไรดีครับ

1. หาในกระทู้เก่า เจอว่ามีคนใช้ เมทัลดีไฮด์ กับหอยทากตัวจิ๋ว แต่ผมไม่รู้ว่าจะได้ผลกับหอยทากยักษ์พวกนี้หรือเปล่า

2. ในกระทู้นั้น ไม่ได้บอกว่า เมทัลดีไฮด์ใช้อย่างไร อยากทราบวิธีใช้ และความเป็นพิษกับพืช กล้วยไม้ หรือคนครับ (อยากได้ที่ปลอกภัยกับพืชหน่อยครับ)

3. เมทัลดีไฮด์ เป็นชื่อสารหรือชื่อยี่ห้อ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้านต้นไม้ทั่วไปมีมั้ย

4. นอกจาก เมทัลดีไฮด์ แล้ว มีวิธีอื่นอีกมั้ย (เน้นที่มีประสิธิภาพ ใช้ง่าย และหาซื้อได้ง่ายหน่อยครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

จากคุณ : Kiddeos
เขียนเมื่อ : 28 เม.ย. 54 14:13:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com