CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ดูชั้นวางรองเท้านารีกันอีกทีดีมั๊ย

ไปดูกันอีกทีนะ งบประมาณที่ทำไปไม่รวมไม้ประมาณ 6500 - 7000 บาท ได้ชั้นวางมา 2 ชุด ( 3 เมตร และ 2.5 เมตร)

ชั้นนี้ไม่มีขายทั่วไปครับ คิดเอง ทำเอง(เพื่อนซี้ช่วยทำด้วยอีก1คน)  แสงพอเพียงครับ..อย่าวางกระถางให้แน่นจนเกินไปก็แล้วกัน  ตัวชั้นไม่ได้เอียงนะครับ  ใช้วางลูกไม้รองเท้านารีหรือไม้ใดๆก็ได้ที่ไม่ได้สูงมาก  ชั้นแรกจะสูงจากพื้น 60 ซม.  ล่างสุดไว้สำหรับวางรองเท้านารีที่เป็นกระถางใหญ่และต้นสูงครับ  ส่วนความชื้นให้สังเกตดูเอาเองครับเพราะแต่ละสภาวะแวดล้อมมันต่างกันไป  รดน้ำจะใช้มือเป็นหลักเพราะจะได้สังเกตการณ์ไปในตัวด้วย  สำหรับผมเต็มที่ก็วันเว้นวันครับ(รดน้ำนะครับ ส่วนอาบน้ำวันละ 2 หนครับ อิๆ)  ต้องหมั่นสังเกตให้ดีถ้ามีเน่าต้องเอาออกด่วนเพราะระบบน้ำจะหยดไปถึงชั้นล่าง ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดก็คือคุมความชื้นให้ได้ ผมใช้ไฮโดรตอนของเยอรมันนี 2 วันรดน้ำทีเพราะความชื้นภายในกระถางพอเพียงครับและที่สำคัญก็คือขนาดของกระถางต้องสมดุลย์กับต้น ไม่เช่นนั้นความชื้นภายในกระถางจะมากเกินไปจนทำให้รากยุ่ยได้  เวลารดน้ำให้ปรับเป็นสายละเอียดเบารดทุกชั้นเลยครับ

ถ้าใครผ่านไปมาสนามหลวง2ช่วงเสาร์หรืออาทิตย์ก็แวะมาชมได้ครับ โทรนัดล่วงหน้านะครับ 0-1808-3123

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 48 07:41:00

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 48 07:35:52

จากคุณ : พีแพท47 - [ 19 ก.ค. 48 07:21:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป