Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามแม่บ้านฝรั่งเศส เรื่องจดทะเบียนสมรสค่ะ

สุขสันต์วันมหาสงกรานต์ค่ะ

แอบซุ้ม หาข้อมูลในห้องนี้มานานแล้วค่ะ ไม่นึกว่าจะมีวันนี้ อิอิ คือนัทจะแต่งงานแล้วค่ะ แฟนเป็นฝรั่งเศส นัททำงานราชการ จะต้องลาออก กำลังวุ่นวายกับการสะสางงานเลย นัทเคยขอวีซ่าไปศึกษาต่อ เอกสารครบถ้วนทุกอย่าง แต่วีซ่าก็ไม่ผ่านโดยไม่ทราบเหตุผล ก็เลยตัดสินใจแต่งก็แต่ง แฟนขอมาหลายปีแล้ว ที่นี่หล่ะได้แต่งซะที

นัทมีเรื่องกลุ้มใจเกี่ยวกับการขอวีซ่าแต่งงานค่ะ มีคำถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ดังนี้ค่ะ
    1. จดทะเบียนที่เมืองไทยดีหรือฝรั่งเศสดีคะ ที่ไหนยุ่งยากน้อยกว่ากัน หากแต่งงานที่เมืองไทย นัทต้องเปลี่ยน passport บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน และเอกสารทุกอย่างใหม่หมดเลยหรือเปล่าคะ
    2. แล้วเอกสารต้องเตรียมอะไรบ้าง ต้องแปลหมดเลยหรือเปล่าและต้องไปให้กงสุลหรือสถานฑูตรับรองเอกสารอะไรบ้าง
    3.ต้องรอนานแค่ไหนวีซ่าถึงจะผ่าน คือพอนัทตัดสินใจจะไปแล้วก็ใจร้อนอยากจะไปให้เร็วที่สุดหน่ะค่ะ

เคยโทรไปถามสถานฑูตแล้วค่ะ แต่ไม่ได้คำตอบที่ดีซักเท่าไหร่ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยนัทด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ปล. เมืองที่นัทจะไปอยู่ ชื่อเมือง beziers อยู่ตอนใต้ ติดทะเลเลย

จากคุณ : NUTMAD - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 19:28:02 A:58.8.171.29 X: TicketID:141416 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom