Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากถามเรื่องการใช้เงินให้ประหยัดที่สุดในการไปญี่ปุ่นคะ

สวัสดีคะทุกๆคนพลุ

พอดีเราอยากจะไปเที่ยวญี่ปุ่นสัก 11วัน 10คืนคะไปกันสามคนแบบ back pack(แบบเด็กมหาลัยเที่ยวแบบลุยคะ)    เคยมีเพื่อนเคยไปบอกว่าเขาไปญี่ปุ่นพร้อมตั๋วเครื่องไปกลับของ North west 18000 บาท(ราคาตั๋วช่วงวันที่ 4 เมษาที่ผ่านมา) +ค่าห้อง(แบบถูกที่สุด)+ค่าของฝาก+ค่าของกิน+ค่าเดินทาง+ไปเที่ยวโยโกฮาม่า=44000 บาทคะ   เราคิดว่ามันถูกมากๆเลยคะแล้วเขาไปตั้ง 11 วันอยากไปแบบเขามากๆ   แต่พอดีติดที่ว่ามีงบเป็นเงินไทยแค่ 35000 บาทเองคะ  แลกเป็นเงินญี่ปุ่นแล้วคงจะ  แสนกว่าเยนใช่มั๊ยคะ   เลยอยากถามเพื่อนๆที่พอจะรู้การเดินทางบ้างน่ะคะ   ถามเป็นข้อๆดีกว่าคะเพื่อนๆที่อ่านจะได้ไม่งง

1.ถ้าเราอยากเที่ยวอยู่แค่ในโตเกียว(แต่ถ้าเป็นไปได้ก็อยากไปต่างจังหวัดที่ใกล้ๆคะ )    แล้วกะจะพักแบบห้องที่มีสองเตียง (ห้องคู่) ทางที่พักเขาจะให้มั๊ยคะ  เรากะจะนอนกับเพื่อนผู้หญิงเตียงเดียวกันน่ะคะน่าจะยัดกันพอ  เพราะเพื่อนอีกคนเป็นผู้ชาย(คิดว่าน่าจะประหยัดค่าห้องได้หน่อยคะเพราะหารสาม)  

2.แล้วเห็นเพื่อนที่เคยไปบอกว่าเขากินกันแบบซื้ออาหารที่ซุปเปอร์ก่อนร้านจะปิดที่เขาลด 50%  มากินกันทุกวันหรือไม่ก็ซื้ออาหารกล่องจาก เซเว่นคะ มันจะประหยัดได้จริงๆรึเปล่าคะ และอยากทราบว่าน้ำที่ญี่ปุ่นกินได้ใช่มั๊ยคะปลอดภัยจริงหรือเปล่าคะ   กะว่าอยากให้ประหยัดจริงกะจะเอากระติกน้ำไปใส่นะคะ(ฟังดูแล้วเหมือนอนาถาเลยใช่มั๊ยคะ) อิอิอิของขวัญ

3.โตเกียวใหญ่มากมั๊ยคะ  จริงๆแล้วเราสามคนอยากไปแบบลุยๆน่ะคะ   ไม่กินก็ได้ขอแค่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ก็พอใจแล้วคะ แบบว่าขอแค่ได้เหยียบได้เห็นญี่ปุ่นก็พอใจแล้ว     สถานที่ที่อยากไปในญี่ปุ่นก็มี  ฮาราจูกุ  กินซ่า ชิบุยะ  อาซากุสะ  Rainbow Bridge  ,Museum
    Tokyo National Museum  อยากถามว่าสถานที่เหล่านี้ไกลกันมากมั๊ยคะแล้วราคาค่าตั๋วรถไฟใต้ดินส่วนใหญ่แพงมั๊ยคะ

4.สถานที่ท่องเที่ยวพวกวัด พิพิธภัณฑ์ส่วนใหญ่เสียค่าเข้าชมมั๊ยคะ   แล้วโตเกียว ทาวเวอร์เนี้ยเสียค่าเข้าเท่าไหร่คะ

5.ฟูจิซังอยู่จังหวัดไหนเหรอคะแล้วนั่งรถจากโตเกียวไปค่ารถแพงมั๊ยคะ

6.เพื่อนๆคิดว่างบ 35000 บาทของเราจะอยู่รอดมั๊ยคะ ใน10วัน (ไม่รวมของฝากก็ได้คะ) ถ้าเหลือคิดว่าไปจังหวัดไหนได้ใกล้ๆดีคะ

7.ตั๋วเดินทางไปกลับไทย ญี่ปุ่นถ้าเราหาได้ถูกสุดน่าจะราคาประมาณ 12000 ใช่มั๊ยคะลูกโป่ง

8.เพื่อนๆคิดว่าถ้าเราพักที่พักของ โรงแรม New Yoko ที่เดียวจะดีกว่าไปพักหลายๆที่หรือเปล่าคะ  เวลาเดินทางค่อยไปแบบขึ้นรถไฟเอาน่ะคะ  มันน่าจะประหยัดกว่ากันหรือเปล่าคะ

9.อยากให้แนะนำหนังสือที่บอกแผนที่ญี่ปุ่น แผนที่รถไฟ  ที่เที่ยว  อย่างละเอียดให้หน่อยน่ะคะ  จะได้นำมาศึกษาดูคะ

คำถามที่เราถามมาทั้งหมดเรายังไม่ค่อยได้ศึกษาวีธีไป  การอยู่ การกินมากเท่าไหร่คะ  และอาจจะถามคำถามยาวมากไปหน่อยนะคะ   แต่เราอยากได้แนวทางจากเพื่อนๆบอกให้เป็นการใช้ชีวิตอยู่คร่าวๆให้หน่อยน่ะคะ     เพราะเราอยากไปมากจริงแต่ก็มีงบอยู่ทั้งหมดไม่เกิน 50000บาทน่ะคะ(รวมค่าตั๋วแล้ว)  เก็บทั้งชีวิตเลยนะเนี้ย(เพราะคิดว่าถ้าได้ไปญี่ปุ่นสักครั้งในชีวิตตอนเรียนอาจจะทำให้อยากกระตุ้นการเรียนภาษาญี่ปุ่นมากขึ้นน่ะคะ)

ขอขอบคุณคำตอบจากเพื่อนๆล่วงหน้าด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ   พลุ

จากคุณ : UraraLoveJerry - [ 14 พ.ค. 50 00:44:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom