Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอถามห้องนี้นะครับ คือ ใครเคยเรียนภาษาที่ berlitz บ้างครับ

ผมเคยถามในห้องสมุดกับสยาม ไม่ค่อยมีคนตอบเลย เลยขอถามห้องนี้นะครับ

ผมอยากเรียนภาษาอังกฤษน่ะครับ ผมเป็นคนอ่อนแอภาษาอังกฤษมากมาย บอกตรงๆ คือ ไม่ได้อะไรเลย ทั้งแกรมม่า ฟัง พูด อ่านเขียน แบบว่าอ่อนแอมากมาย เคยพยายามเรียนด้วยตัวเองแล้ว แต่ไม่สำเร็จ คือเป็นคนที่ต้องมีสิ่งกระตุ้น มีคนจริงๆคอยสอน ถึงจะตั้งใจเรียนมาบ้างน่ะครับ

ตอนนี้ผมตั้งใจแน่แล้วว่าจะเรียนให้เป็นจงได้ เพราะจะเอามาพัฒนาตัวเองในสายการงานน่ะครับ มันจำเป็นมากมายในสายอาชีพของผม ผมพึ่งเรียนจบมาทำงานน่ะครับ

พี่ๆ คิดว่าหากผมไปเรียนที่ berlitz จะไหวครับ (สาขาสีลม เรียนหลังเลิกงาน หรืออาจจะสาขาอื่นที่สะดวกในเสาร์อาทิตย์) เคยหาข้อมูลมาก ที่นี่เขาใช้อาจารย์คนต่างประเทศสอน มักเน้นไปในทางสนทนามากกว่า ผมพึ่งโทรไปถามที่ berlitz มาไม่นานนี้ เขาบอกเรียนกัน 3 คนต่อคลาส ซึ่งผมคิดว่ามันเหมาะพอดีมากเลย คนไม่เยอะ แต่ราคาก็ค่อนข้างแพงเหมือนกัน 2-4หมื่นแน่ะ

ที่ recovery (ตรง bts ศาลาแดง) ผมก็สนใจเหมือนกันเพราะราคาไม่แพงคอร์สละ 4900 มังลงหลายๆคอร์สก็ลดอีก แต่ว่าเรียกกันตั้ง 30-40คนในคลาส ผมไม่ไหวอะครับ มันมากเกินไป เคยถามคนที่ office ที่เขาเคยเรียนที่นี่เขาบอก คลาสพื้นๆมี 50-60คนด้วยซ้ำ

ผมเก็บเงินได้เดือนละ 10000บาท ตอนนี้มีทุนอยู่ประมาณ 30000-40000 หากผมตั้งใจว่า หากเรียนที่ berlitz คนว่าคงเลเวลเริ่มต้นไปจนเลเวลสูงสุด มันจะไหวไหมครับ ด้านการเงิน และจะดีไหมครับหากเรียนที่เดียว

ผมไม่เคยลงเรียนภาษามาก่อนเลย เพราะกลัวมันมาตลอกปฏิเสธมันมาตลอด แต่มาเห็นถึงความสำคัยของมันก็ตอนนี้แหละ

จากคุณ : Ken - [ 16 พ.ย. 51 23:43:40 A:58.8.108.236 X: TicketID:101643 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com