Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

แฟนคนเยอรมัน

พอดีดิชั้น แฟนเป็นคนเยอรมัน และมีแพลนจะแต่งงานกันราวๆปี หน้า ทางครอบครัวทั้งสองฝ่ายรับรู้แล้วค่ะ ทางดิชั้นต้องการพิธีแต่งงานแบบไทย ซึ่งก็จะประกอบไปด้วย สินสอด ค่ะ นี่ล่ะคือประเด็นหลัก เค้าไม่เข้าใจวัฒนธรรมไทย อธิบายไปก็เหมือนไร้เหตุผล เค้ามักจะถามว่าทำไมเรียกเงินเท่านี้ๆ แล้วทอง จะมีไปทำไม เราก็หมดหนทางจะอธิบาย เพราะพูดไปหมดแล้ว และก็อีกหลายเรื่องค่ะ อย่างเช่น คนไทยมักจะไม่เคยทอดทิ้งพ่อแม่ แต่เค้ากลับตั้งแง่ว่า แต่งงานแล้วจะไปคิดอะไรมากมายเกี่ยวกับพ่อแม่ ดิชั้นบอกเค้าอีกว่า คนไทยบางครั้ง ให้ของขวัญพ่อแม่ตามวาระสำคัญเป็นเงิน เค้าก็จะถามว่าเอาเงินไปทำไม ทำไมไม่ซื้อเป็นของ ฯลฯ หลายอย่างมากๆๆค่ะ
    ก็เลยจะถามวา คนเยอรมันเค้าหวงทรัพย์สินเค้ามากๆๆเหรอคะ ทั้งที่เราไม่ได้มีเจตนาเช่นนั้น ที่ทำเพราะตามประเพณีที่สืบทอดกันมา เราอึดอัดมากๆ

และความคิดคนเยอรมันนี่ชอบเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ ไม่ค่อยยอมฟังใคร จริงมั้ยคะ (เป็นเกือบทุกคน หรือบางคนคะ)

ที่พิมพ์ไปก็เป็นปัญหาที่เกิดอยู่ ณ ปัจจุบันนี้ค่ะ ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว เราสองคนเคยคุยกันว่า จะเดินทางสายกลาง
    แต่ดูเหมือนเค้าจะไม่ยอมรับอะไรที่เป็นไทย ซึ่งมันไม่ได้เลวร้ายเลยค่ะ
    จะแก้ปัญหายังไงดีค่ะ หมดหนทาง?

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : lucy - [ 24 พ.ค. 52 03:04:37 A:222.123.61.176 X: TicketID:188120 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com