CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

@@@ สอบถามข้อมูล เที่ยว Clermont Ferrand, ฝรั่งเศส @@@

ตามหัวข้อเลยนะคะ พูดถึงเรื่องเที่ยวละก็ ดิฉันก็มีอาการกระชุ่มกระชวยขึ้นมาทันตา

กว่าจะจัดทริปลงตัว โหยยยยยยย ห้องพักราคาย่อมเยาก็แทบจะไม่เหลือให้จองเสียแล้ว มิรู้จะโทษผู้ใดนอกจากตัวเอง
    เอ้า บ่นเสร็จ ถามเลยค่ะ

แม่บ้านฝรั่งเศสท่านใดทราบ โปรดกรุณาแนะนำด้วยค่ะ (คิดว่าคุณ Mimi_Ne น่าจะชำนาญการนะคะ เพราะอยู่ในท้องถิ่นเลย)
    จะไปอยู่แล้วอาทิตย์หน้าค่ะ เพิ่งจองที่พักได้ อยู่แถว  Le Puy-en-Velay นะ

ข้อมูลที่อยากทราบ คือ
    - เส้นทางที่จะใช้คือ เดินทางปารีสผ่าน Clermont แล้วเช็คดูเห็นว่า ย่านนั้นคือ Chaine du Puy (ไม่รู้เขียนถูกไหม?) ใน Guide Micheline นี่ มี 3 ดาว ดูหลายที่เลย
    อยากให้แนะนำว่า ควรจะเริ่มจากที่ไหนก่อนดี คือเที่ยวไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อนค่ะ
    อะไรคือ a must อะไรคือแค่ผ่านๆ เฉยๆ ไม่ต้องเสียเวลาหยุดนาน

- ร้านอาหารอร่อยๆ ท้องถิ่น ราคาไม่แพงมาก

แผนการคือ ออกจากปารีสเช้า 13 แล้วขับไปเรื่อยๆ เข้า Clermont คิดว่าคงใช้เวลาขับสัก 4-5 ชั่วโมงมั้ง พอถึงที่ก็เริ่มเที่ยวแถวๆ นั้นเลยค่ะ แล้วจะพักที่นั่น 2 คืนค่ะ

อีกอย่าง ถ้ามีอะไรจะแนะนำระหว่างทางที่ผ่านจากปารีสไป Clermont บอกได้เลยนะคะ
    เส้นทางนี้ แทบจะไม่เคยผ่าน ส่วนใหญ่จะไปผ่าน Lyon มากกว่า
    ดังนั้น หากมีอะไรๆ ที่คิดว่าน่าดู แนะนำได้เลยค่ะ ดิฉันจะตามไปดูให้เห็นด้วยลูกกะตาตัวเอง

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ป.ล. คุณอุ้ยฝรั่งเศส ช่วยใส่เบอร์โทรให้ในกล่องด้วยค่ะ เพราะว่าน่าจะมีโอกาสแวะหา ตอนช่วงเช้าต่อบ่ายของวันที่ 15 นะคะ เผื่อหลงจะได้โทรหา แล้วถ้าคิดว่า แถวๆ นั้นมีอะไรๆ ที่น่าเที่ยว บอกได้เลยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 08 ก.ค. 48 22:23:25

จากคุณ : พธูไทย - [ 8 ก.ค. 48 16:02:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป