CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ฺBiolaw ที่ stanford เข้ายากไหมครับ

แล้วนอกจาก stanford
    แล้วมีที่ไหนที่เปิดสอนด้าน
    ฺBiolaw บ้างครับ

อ่าน As the future catch you

แล้วเกิดความคิดแปลก

ไม่รู้เรามองไกลไปหรือเปล่า

แต่ว่าประเทศไทยเราไม่มีผุ้เชี่ยวชาญทางด้านกฏหมายชีวภาพไม่ใช่หรือครับ

ปกติคนที่เรียนกฏหมายก็จะไม่ค่อยสนใจพวกวิทยาศาสตร์
    อยู่แล้ว

แต่ผมโชคดีที่ได้เรียนในมหาวิทยาลัย

ที่มีการสอนเรื่อง สหวิทยาการวิทยาศาสตร์

ก็เลยมองแหวกแนวไปต่างจากคนอื่น

เลยคุยกับพวกนักกฏหมายไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร

มีแต่พวก หมอ นักวิทยาศาสตร์ ทางด้านชีวภาพที่พอคุยกันรู้เรื่อง

กฏหมายบ้านเราล้าหลังมาก ๆ เลย

โลกเปลี่ยนแปลงไวมาก ๆ

คลื่นลูกที่สาม ITยังไม่ทันหาย

คลื่นลูกที่ สี่-Biotech ที่ห้า-Nanotech ก็ตามมาอีก

ตามไม่ทันก็ตกเป็นทาสเค้าอยู่วันยังค่ำ

คิดว่าถ้าเรียนกฏหมายด้านเทคโนโลยียังไงก็ต้องได้ใช้ไม่ใช่หรือครับ

หรือว่าเราจะไม่ใช้

ใครมีความเห็นอย่างไรต่อ Biolaw ขอความเห็นหน่อยครับ
    ผมว่าถึงเวลาแล้วนะครับที่นักกฏหมายกับนักวิทยาศาสตร์จะร่วมมือกัน

ถ้าเป็นไปได้นะผมอยากให้ 5 ปีหลังจากนี้มีเปิดสอน Biolaw ในประเทศไทย
    ผมว่าอาจารย์ในเมืองไทยมีความสามารถพอ
    แต่เราไม่เคยรวมกัน
    ได้เสียที
    ถ้าเป็นไปได้
    นะครับ

จากคุณ : สาหร่ายเกลียวทอง - [ 9 ส.ค. 48 15:53:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป