CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

วัดบางอ้อยช้าง แขวงเมืองนนท์ : ผลพลอยได้จากการตามหารากของบรรพบุรุษ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๓๐ กรกฎาคมนี้  ได้ไปแวะชมวัดบางอ้อยช้าง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี  เป็นวัดที่ไม่ธรรมดาจากที่เคยคิดไว้แต่ก่อนครับ

ขอเท้าความให้ฟังซักหน่อยครับ  ผมได้สืบค้นสายตระกูลของบรรพบุรุษทางหนึ่งจากสารบบโฉนดที่ดินพบว่า  ท่านเกิดสมัยกลางรัชกาลที่ ๔ เมื่อปีเถาะ ๒๓๙๘  สถานที่เกิดคือบ้านบางอ้อยช้างแขวงเมืองนนท์  เพิ่งจะรู้แน่ชัดเมื่อประมาณเกือบปีมานี้เอง

ท่านเป็นคุณชวดท่านหนึ่งของผม  เป็นคุณตาของคุณพ่อครับ นับจากวันนั้นเป็นต้นมาก็ดีใจเหมือนลิงได้แก้ว  จึงพยายามค้นหาชื่อ "บางอ้อยช้าง" ทั้งจากอินเตอร์เน็ต แล้วก็จากคนรู้จักที่บ้านอยู่เมืองนนท์  แต่ก็ไม่ได้ความชัดเจนอะไรนัก  รู้แต่ว่าอยู่ติดคลองบางกรวยซึ่งแต่เดิมคือแม่น้ำเจ้าพระยาสายเก่า  แล้วก็ ผมเคยลงกระทู้ถามที่เกี่ยวข้องกับท่านบ้างตามกระทู้นี้ครับ
    http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2006/03/K4184573/K4184573.html
    ซึ่งยังมีคำถามที่ยังได้คำตอบไม่ชัดเจนครับ หากท่านใดจะกรุณาเพิ่มเติม จะยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

จากคุณ : NickyNick - [ 1 ส.ค. 49 10:19:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com