Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

^-^ขอเล่าประสบการณ์ *การเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง* ค่ะ ^-^

ขอบคุณทุก ๆ คนที่ช่วยกันโหวตเพื่อตั้่งกลุ่มย่อย "ห้องเรียนภาษาอังกฤษ" ของเรานะคะ  smile

* ตั้งกระทู้โหวต "ห้องเรียนภาษาอังกฤษ" เมื่อ 26 ก.พ. 51
    * ได้กลุ่มย่อย "ห้องเรียนภาษาอังกฤษ" เมื่อ 28 ก.พ.51

กลุ่มย่อย "ห้องเรียนภาษาอังกฤษ"
    http://www.pantip.com/cafe/library/listerK.php?subgroup=20

"ห้องเรียนภาษาอังกฤษ" เกิดขึ้นได้ก็เพราะพวกเราร่วมแรงร่วมใจกันโหวต ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เราขอเพิ่มสารบัญไว้ให้เพื่อนๆ อ่านกันง่ายขึ้นนะคะ
    เลขท้ายเรื่องเป็นเบอร์ของความคิดเห็นค่ะ

** เริ่มกันเลยนะคะ..............................................1
    ** ขอแนะนำห้องสมุด และร้านหนังสือก่อนนะคะ........2
    ** หนังสือที่ใช้ประกอบการเรียนภาษาอังกฤษ..........18
    ** รวบรวม website...........................................39
    ** CNN...........................................................59
    ** สมุดคำศัพท์ (Vocabulary notebook)................63
    ** คำแนะนำจากคุณนัท305.................................73, 94
    ** เล่าต่อ........................................................100
    ** เริ่มต้นยังไงดี ??? .........................................101
    ** การบริหารเวลา..............................................102
    ** Study Skills.................................................103
    ** หนังสือที่ควรเริ่มต้นอ่าน...................................104
    ** แนะนำเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับการอ่าน.............105
    ** ทักษะทั้งสี่: ฟัง พูด อ่าน เขียน...........................106
    ** Vocabulary...................................................108
    ** Corpus & ESL Dictionaries..............................111
    ** คำแนะนำจากคุณ i_tua_yung............................124
    ** คำแนะนำจากคุณพ้นสภาพนิสิต...........................125
    ** คำแนะนำจากคุณ I'm Nart................................126
    ** คำแนะนำจากคุณ satitp....................................127

สามเดือนมานี้ เรา *เรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง* ค่ะ สาเหตุหลักๆ ที่ไม่ได้ไปลงเรียนคอร์สตามสถาบันสอนภาษาต่างๆ หรือเรียนกับครูสอนภาษาอังกฤษส่วนตัว เพราะเรามีเงินไม่มาก (จริงๆ แล้วงก) และสมาชิกหลายท่านใน pantip ก็แนะนำว่าการเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเองมีประสิทธิภาพไม่แพ้การเรียนที่สถาบันสอนภาษา ยิ่งในยุคปัจจุบัน นอกจากจะมีหนังสือ, สื่อการสอนทั้งเทป cassette, video, VCD, DVD ก็ยังมีสื่อการสอนทางอินเตอร์เน็ตมากมายให้เราดาวน์โหลดได้ ไม่ว่าจะเป็นบทเรียนสอนภาษาอังกฤษ, ไฟล์เสียง, พจนานุกรมออนไลน์, webboard สำหรับ discuss การเรียนภาษาอังกฤษ เป็นต้น หากเราสามารถใช้สื่อต่างๆ ที่มีอยู่มากมายเหล่านี้ อย่างคุ้มค่าก็จะช่วยให้ทักษะภาษาอังกฤษของเราดีขึ้น รวมไปถึงยังเป็นพื้นฐานในการศึกษาด้วยตัวเองในวิชาหรือความรู้เรื่องอื่นๆ ต่อไปได้อย่างดี

เพื่อนๆ ท่านอื่น อาจมีวิธีหรือเทคนิคการเรียนที่แตกต่างไปจากเรา แต่การได้เรียนรู้จากประสบการณ์ของคนอื่น ก็เป็นโอกาสอันดี เพราะเราคงไม่สามารถทำอะไรได้ทุกอย่าง เพราะแต่ละคนก็มีข้อจำกัดทั้งด้านเวลา, การทำงาน, การเรียน, การเงิน แตกต่างกันไป

เราหวังว่ากระทู้นี้คงเป็นประโยชน์ต่อการเรียนภาษาอังกฤษของเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะคะ

ก่อนหน้าที่เราจะเริ่มเรียนจริงจัง ภาษาอังกฤษเราห่วยมากๆ ดูหนังต่างประเทศก็ฟัง soundtrack ไม่รู้เรื่อง, ฟังเพลงก็ฟังไม่ออกว่าเขาร้องว่าอะไร, อ่าน Bangkok Post, The Nation ก็แปลผิดๆ ถูกๆ, ท่องอินเตอร์เน็ต ใช้ e-mail ก็ผิดๆ ถูกๆ แต่ตอนนี้ ทุกอย่างที่กล่าวมาดีขึ้นมากเลย ก็เลยอยากจะนำประสบการณ์มาเล่าให้ฟังค่ะ แต่เนื่องจากมีหลายเรื่องที่อยากจะเล่า พิมพ์คราวเดียวคงไม่หมด จะทยอยพิมพ์ลงกระทู้นะคะ

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 51 00:17:53

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 51 00:14:56

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 51 00:11:31

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 51 20:56:56

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 51 20:55:41

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 51 20:51:47

แก้ไขเมื่อ 28 ก.พ. 51 22:42:01

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 51 00:19:19

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 51 00:18:20

จากคุณ : Flowery - [ 21 ม.ค. 51 21:37:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom