Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เจ้านายฝ่ายหน้าที่มีพระรูปพระโฉมงดงาม

เจ้านายฝ่ายหน้าพระองค์ใดบ้างครับที่มีพระกิตติศัพท์ด้านพระสิริโฉมงดงาม

เท่าที่เคยอ่านมา

ในรัชกาลที่ ๑
    ๑ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฉิม กรมหลวงอิศรสุนทร (ภายหลังได้ขึ้นครองราชสมบัติ เป็น รัชกาลที่ ๒)
    เมื่อครั้งเจ้าจอมแว่นกราบทูลรัชกาลที่ ๑ เรื่องเจ้าฟ้าบุญรอดทรงพระครรภ์ ได้เรียกรัชกาลที่ ๒ ว่า "พ่อโฉมเอก" (ร.๑ ถามว่า คนใหญ่หรือคนเล็ก แสดงว่ามีพระรูปโฉมงามทั้งเจ้าพี่เจ้าน้อง-คือ รัชกาลที่ ๒ และพระองค์ต่อไปที่จะกล่าวถึง)

๒ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุ้ย กรมขุนเสนานุรักษ์ (ในรัชกาลที่ ๒ เป็นที่พระมหาอุปราช กรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์)
    ว่ากันว่าพระรูปโฉมงดงามมาก เมื่อยังทรงพระเยาว์ได้ทำความผิด พระราชมารดาจะตีก็ตีไม่ลงเพราะงามน่ารักเหลือเกิน
    และเมื่อมีการสร้างเครื่องต้นที่จะใช้ในงานพระราชพิธี รัชกาลที่ ๑ ก็โปรดให้พระราชโอรสองค์นี้ลองเครื่องต้น แล้วก็ตรัสชมว่างามราวกับเทวดา

๓ พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้าเกศ กรมขุนอิศรานุรักษ์
    ถ้าจำไม่ผิดเคยอ่านพระราชนิพนธ์ของ ร.๕ ทำนองว่า ในสมัย ร.๑ นั้น ว่ากันว่า กรมขุนเสนานุรักษ์ กับ กรมขุนอิศรานุรักษ์ มีพระรูปพระโฉมงดงามนัก

ในรัชกาลที่ ๓
    ๑ สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าจุฑามณี กรมขุนอิศเรศรังสรรค์ (พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว)
    กิตติศัพท์เรื่องพระรูปพระโฉมมีกล่าวถึงในรัชกาลต่อมาคือรัชกาลที่ ๔ ด้วย

๒ พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าลักขณานุคุณ
    เดิมพระนามว่า พระองค์เจ้าสังข์ เหตุเพราะพระรูปโฉมงามตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์เปรียบเหมือนพระสังข์ทอง จึงเรียกกันว่า เจ้าสังข์ หรือสังข์ทอง
    แต่ต่อมาพระราชทานพระนามใหม่ว่า"พระองค์เจ้าลักขณานุคุณ" ซึ่งก็มีความหมายว่า รูปงาม
    ร.๓ เคยโปรดให้ทรงเครื่องต้นให้ทอดพระเนตร (เช่นเดียวกับ กรมขุนเสนานุรักษ์ ในรัชกาลที่ ๑)

เท่าที่เคยได้ยินมาก็มีเพียงเท่านี้

ส่วนในสมัยหลังที่เคยได้ยินว่ามีการกล่าวถึงพระรูปพระโฉมว่าสิริโสภาคย์งดงามนัก
    ก็มีพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๖ รัชกาลที่ ๘ และรัชกาลปัจจุบัน

ไม่ทราบว่ายังมีเจ้านายฝ่ายหน้าในกรุงรัตนโกสินทร์พระองค์ใด ที่มีพระกิตติศัพท์เลื่องลือว่าพระสิริรูปพระสิริโฉมงดงามอีกบ้างครับ
    รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

ป.ล.๑ ทุกพระองค์ที่กล่าวมาล้วนมีพระปรีชาสามารถในหลายด้าน และมีพระคุณูปการต่อบ้านเมืองมากมายนัก
    หากกระทู้ของผมมิบังควร มิเหมาะสม ก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ
    ป.ล.๒ ส่วนใหญ่เขียนจากความทรงจำ อีกทั้งไม่ชำนาญราชาศัพท์
    ถ้าผิดพลาดประการใดรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ไข ติติง ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

จากคุณ : เจ้าคุณแม่ทัพ - [ 7 มิ.ย. 52 02:37:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com