![](/cafe/image/w40px.gif) |
ความคิดเห็นที่ 15 |
เอาคำตอบเรามะ แปลกกว่าชาวบ้านเค้า เพิ่งเริ่มเรียนค่ะ เรียนแบบเรื่อยเปื่อย
+ข้อที่หนี่ง.. อะไรเป็นแรงบันดาลใจให้เริ่มเรียนภาษาจีน แฟนและครอบครัวแฟนค่ะ อยากคุยกับคนในครอบครัวเค้ารู้เรื่อง เลยมาเริ่มเรียนจีนตอนเกือบแก่ (แค่เกือบพอได้มั้ย เค้ายังไม่แก่นะ)
+ข้อที่สอง.. อะไรเป็นกำลังใจทำให้ยังสนใจเรียนภาษาจีน อันนี้มีสองคำตอบค่ะ 1. ประวัติศาสตร์จีน ศิลปะจีน วรรณกรรมจีนน่าสนใจมาก ยิ่งอ่านยิ่งสนุก แหล่งอ้างอิงภาษาไทยยังมีไม่เยอะ ถ้าอ่านเป็นฉบับภาษาอังกฤษก็จะติดขัดเรื่องการอ้างอิงชื่อต่างๆ คืออ่านแล้วเอาไปคุยกะคนจีนไม่รู้เรื่องเพราะออกเสียงผิด พอเริ่มเข้าใจหลักพินอิน ก็เริ่มเดาได้ว่าชื่อต่างๆควรจะออกเสียงว่าอย่างไร คุยกันสนุกขึ้นเยอะ บทกวีหลายๆชิ้นไม่สามารถถอดความเป็นภาษาอื่นได้ ถ้าไม่เรียนภาษาเค้าก็ไม่มีวันเข้าใจว่าบทกวีเหล่านั้นไพเราะแค่ไหน 2. ตัวอักษรสวยมาก เคยฝันว่าอยากเขียนอักษรจีนเป็น (ตอนนี้ก็ยังคงฝันต่อไป)
+ข้อที่สาม.. เรียนภาษาจีนแล้วนำไปใช้ประโยชน์อะไรบ้างในชีวิตประจำวัน ประโยชน์ระยะยาวคือรู้หลายๆภาษาเป็นข้อได้เปรียบในการทำงาน ส่วนประโยชน์เฉพาะหน้าที่ีไม่เคยคาดคิดมาก่อนคือ ภาษาจีนเป็นตัวช่วยเวลาไปเที่ยวบางประเทศที่เค้าไม่พูดภาษาอังกฤษเป็นหลักค่ะ อย่างน้อยตอนนี้เริ่มสั่งอาหารเป็นแล้ว ไปไหนไม่อดตายถ้าเจอร้านอาหารจีน แถมตอนนี้เราเริ่มรู้สึกว่าคนจีนมีอยู่ทั่วทุกมุมโลก ไปไหนมาไหนกับคนพูดจีนเป็นจะรู้สึกว่าเหมือนมีตัวช่วย บางทีอะไรอะไรก็ง่ายขึ้น เอาเป็นว่าถ้าพูดจีนได้ ไปเที่ยวยุโรปเมืองใหญ่ๆแบบไม่ง้อทัวร์ได้สบายๆค่ะถึงแม้พูดภาษาเค้าไม่เป็น เพราะยามคับขันจริงๆเราก็จะยังพอถามทาง(ไปร้านอาหาร, ไปสถานีรถไฟ)จากคนจีนที่อาศัยในประเทศเหล่านั้นได้ (อันนี้เจอกับตัวที่ปารีสและฟลอเร้นซ์ีค่ะ ภาษาอังกฤษแทบไม่มีประโยชน์เลยในบางสถานการณ์)
*ดึกๆง่วงนอน เริ่มเขียนวกวน กลับมาแก้หลายรอบค่ะ*
แก้ไขเมื่อ 04 ส.ค. 52 06:55:26
แก้ไขเมื่อ 04 ส.ค. 52 06:51:45
จากคุณ |
:
The Starry Night
|
เขียนเมื่อ |
:
4 ส.ค. 52 06:37:10
|
|
|
|
![](/cafe/image/w40px.gif) |