CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

มีคำกลอนนึง ที่ขึ้นด้วย พ่อไม่มีเงินทองจะกองให้ .... อยากทราบแหล่งทีมาครับ

บทเต็มๆคือ

พ่อไม่มีเงินทองจะกองให้
    จงตั้งใจพากเพียรเรียนหนังสือ
    หาวิชาความรู้เป็นคู่มือ
    เพื่อยึดถือเอาไว้ใช้เลี้ยงกาย
    พ่อกับแม่มีแต่จะแก่เฒ่า
    จะเลี้ยงเจ้าเรื่อยไปนั้นอย่าหมาย
    ใช้วิชาช่วยตนไปจนตาย
    เจ้าสบายแม่กับพ่อก็ชื่นใจ
    ถึงพ่อจนทนได้ไม่ทุกข์หนัก
    เท่าลูกรักประพฤติตนเป็นคนชั่ว
    ลูกกี่คนทนเลี้ยงได้ไม่หมองมัว
    ไม่โศกเศร้าเท่าลูกตัวชั่วrayum
    พ่อส่งให้ลูกเรียนเพียรอุตส่าห์
    พ่อฟันฝ่าอุปสรรคแสนหนักเหลือ
    พ่อตั้งหน้าหาทุนมาจุนเจือ
    พ่อทำเพื่อลูกเจริญเดินก้าวไกล

บ้างก็ว่าจากหนังสือท่านพุทธทาสฯ บ้างก็ว่าไม่ใช่จากท่านพุทธทาสฯ บางเล่มก็ไม่ได้อ้างอิงที่มาเลย

เลยรบกวนถามผู้รู้ครับว่า จริง ๆ แล้ว ดั้งเดิมใครเป็นผู้แต่ง หรือมีที่มาจากไหน เพราะจะเอาไปพิมพ์หนังสือต้องการอ้างอิงที่มาครับ หนังสือจะพิมพ์วันพรุ่งนี้แล้วครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : kunimii - [ 25 ก.ค. 48 14:09:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป